Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำลำโพง 2.0 ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำลำโพง 2.0 ให้หน่อยครับ

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่

คือว่าตอนนี้ผมกะลังสนใจลำโพง 2 แชนเนลอยู่ครับ(เนื่องจากไม่มีที่จะวาง sub) เพื่อนำมาฟังเพลงอย่างเดียว มีงบอยู่ประมาณห้าหกพัน ทีแรกก็สนใจ Bose comII จะฝากเพื่อนหิ้วมาจากฮ่องกง พอดีว่าเพื่อนอีกคนเขาเป็นนักดนตรี แนะนำให้รู้จัก M Audio ก็เลยไป serch ดูแล้วเกิดสนใจ M Audio รุ่น StudioPro 3 จากร้านในประเทศเพราะเห็นราคาน่าสนใจดีสามารถไปสอยได้ทันทีไม่ต้องรอนาน ประมาณ 3900 เท่านั้น มีใครเคยใช้หรือได้ลองบ้างไหมครับ ไม่รู้น้ำเสียงจะเป็นอย่างไร ในงบนี้มีตัวอื่นเปรียบเทียบบ้างครับ ขอบคุณครับ หลังสงกรานต์จะได้ไปลองฟังเสียง

ลองเข้าไปชมรายลัเอียดตามลิงค์นี้ M Audio StudioPro 3
    Attached Files

ลำโพง Klipsch รุ่น Ultra 2.0
    ราคา 6,490.00 บาท

Comment

M Audio Frequency Response: 100Hz - 20kHz (±3 dB)

ไม่ไหวแฮะ ถ้าตามที่ระบุจริง

อย่างน้อย spec 2.0 หลายยี่ห้อก็ประมาณ 50 Hz

ปล. 2.0 ที่มี ผมใช้ phillips mms321 น่ะ แต่ไม่ค่อยแนะนำ เพราะฐานมันไม่ค่อยดี ถึงเสียงจะใช้ได้ก็เถอะ
      http://www.overclockzone.com/pod/Yea...321/index.html

ถ้า Klipsch แพงไปหน่อย ลองหาพวก creative gigawork T20 4พันกว่าๆ คงพอใช้ได้อยู่ครับ
      http://www.overclockzone.com/pod/Yea...t20/index.html

Comment

ถูกๆมีตัวนี้น่าเล่นอยู๋ แต่เสียงไม่รู้เป็นไง ราคาย่อมเยาว์โครตๆ
        vs2420

Comment

M Audio Frequency Response: 100Hz - 20kHz (±3 dB)

ไม่ไหวแฮะ ถ้าตามที่ระบุจริง

อย่างน้อย spec 2.0 หลายยี่ห้อก็ประมาณ 50 Hz
          ไปดูที่ Respone อย่างเดียวก็ไม่ถูกนะ เพราะมีท่อลมด้านหลังส่งเสียงต่ำได้เหมือนกัน

ตัวนี้ราคากินแกลบ หลายเดือน นี่ก็ Respone 98Hz - 20KHz เหมือนกัน

NHT M00 Active Speaker

อีกวันสองวัน จะแวะไป Conice ดู sub velo เดี๋ยวจะลองสืบๆ ดู ว่ามายัง
          Last edited by Aeromancer; 12 Apr 2008, 18:10:47.

Comment

เหอๆ อย่าเพิ่งเข้าใจเรื่อง Frequency Response ผิดครับ
            เสปกของ m-audio นี่ก็ถือว่าปกติเพราะ มานเป็นลำโพง studio monitor
            ซึ่งจะflat พอประมาณสมราคา ซึ่งลำโพงดอก 3 นิ้วนี่ เสียงเบสจาน้อยครับ
            ส่วนมากจะออกแหลมๆ ถ้าต้องการเสียงเบสก็ต้อง ดอก 5 นิ้วครับบ
            ทั้งนี้ก็ขึ้นอยุ่กับขนาดห้องด้วย ถ้าห้อง ต่ำกว่า 3 * 4 เมตร ย่าน 80hz นี่ highpass ไปได้เลยครับ
            เพราะจามีปัญหากับความถี่นี้แน่ๆ และห้องขนาดนี้ก็ห้ามเกิน 5 นิ้วครับ

จามีลำโพงซักกี่ยี่ห้อเชียวที่ดอกต่ำกว่า 5 นิ้วแล้ว สามารถให้ย่านความถี่ต่ำถึง 50 hz ได้สมบูรณ์
            นอกจากใช้ sub แล้วก็ใช่ว่าตอบสนองได้ครบแล้วดีเสมอไปนะครับ

ถ้าต้องการ studio monitor จริงๆ ด้านเรื่องมิติเสียงเนี่ย ผมว่า ลองดู EDEN EM 3 อีกตัวครับ
            มิติจากว้างกว่า ราคา***งประมาณ 1000 นิดๆครับ
            ลองไปฟังดูนะครับ

Comment

ถูกต้องตามที่ ความเห็นข้างบนกล่าวมา

จะดู Frequency Response อย่างเดียวไม่ได้ ซึ่งผมให้ข้อสังเกตไว้ว่า จริงรึเปล่าไม่รู้ ตอบสนองดีแค่ไหนอย่างไร บอกก็ไม่ละเอียดเพราะมันเป็นแค่โฆษณา (หากเป็นจริงตามโฆษณา ก็ พอใช้อ้างอิงได้อย่างละ)

ต้องดูหลายอย่างประกอบกัน (แนวเสียงเป็นอย่างไร รูปลักษณ์ดีไหม มีข้อบกพร่องอย่างไร)

อะไรจะยังไงก็ตาม ไปลองพิสูจน์ฟังด้วยตัวท่านเองก่อนตัดสินใจครับดีที่สุด ว่าจะพอใจหรือไม่

Comment

ขอบคุณสำหรับ ทุกๆคำแนะนำนะครับ แล้วจะลองหาโอกาสไปชมตัวเป็นๆและทดลองฟังเสียง

คือที่จริงผมอยากจะได้ลำโพงที่มีขนาดเล็กๆหน่อย ที่ไม่เกะกะโต๊ะทำงานมากมาย แต่ก็อยากจะได้ให้มันดีกว่าที่มีอยู่เดิม ที่จริงแล้วผมก็ชั่งใจอยู่ว่าจะเลือกตัวไหนดีระหว่าง M Audio StudioPro 3กับ Eden EM3 หรือจะรอเดือนหน้าฝากเพื่อนไปหิ้ว Bose com2 มาจะดีกว่ากัน

M Audio StudioPro 3 ที่ผมชอบเพราะมันขนาดไม่ใหญ่มาก หน้าตาดูทันสมัยดี

Eden EM3 ที่ผมติอย่างเดียวที่ขนาดมันใหญ่เกินไปนิดนึง หน้าตาโบหน่อยกก็ไม่เป็นไร

แล้วที่บอกว่า ลำโพง studio monitor นั้น เสียงจะออกแนว flat หมายความว่าอะไรครับ คือมันเบสไม่ค่อยออก แหลมไม่ค่อยมี ไม่เด่นในย่านความถี่ใด ความถี่หนึ่ง พอดีว่าเพิ่งจะมาสนใจด้านนี้ เลยไม่ค่อยเข้าใจ

ห้องผมก็ไม่ใหญ่มากก็ประมาณ 3x4 ปกติเวลาฟังเพลงก็จะไม่ค่อยเปิดดังมากอยู่แล้ว เพลงส่วนใหญ่ที่ฟัง เพลงไทยก็ทั่วๆไปไม่เน้นมาก ส่วนเพลงสากลเป็นแนว jazz pop และก็ bossa นิดหน่อย ชอบฟังเพลงร้อง แนว Norah Jones Lisa Ono ประมาณนี้อ่ะครับ

Comment

-*-

เสียงจะออกแนว flat หมายความว่าอะไรครับ
                  นี่ไงครับflat

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                    นี่ไงครับflat
                    มี apartment มั๊ยครับเพ่

ลำโพงพวก studio monitor use ฟังเพลงไม่ค่อยได้อารมณ์
                    จะแน้นฟังจับผิด เวลาลงเสียงซะมากกั่ว ส่วนใหญ่เน้นเสียงพูด เสียงร้อง
                    ไม่รวมนับถึงพวกลำโพงยี่ห้อดัง แล้วใช้ชื่อเป็นรุ่น studio monitor นะครับ

แต่ก็คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

Comment

ไปๆมาๆ เหมือนคุยกันคนละเรื่อง

555

ไอ้กระผม คุยเรื่อง ลำโพงสำหรับคอมแท้ๆ (PC speaker) สร้างมาสำหรับใช้กับคอม

แต่ เจ้าของกระทู้ เอาหมด ไปๆมาๆอยากได้ ลำโพง monitor (M Audio StudioPro 3กับ Eden EM3)

(วัตถุประสงค์เหมือนคนละอย่างเลย แนวเสียงมันคนละแนว)

สรุปคือ ลำโพงแบบไหนก็ช่าง
                      ขอเป็น 2.0 channel ก็พอ ก็อย่างที่บอกไปทดลองฟัง ลองดูเอง เลยครับ ชัวร์สุดๆ

ปล. ผมชอบ ลำโพง monitor นะ ส่วนใหญ่มันดูขลัง และ classic ดี เมื่อเทียบกับ ลำโพงคอม

Comment

flat คือ เกือบจะราบเรียบทุกความถี่ครับ แต่ก็ยังคงคาแรคเตอร์ของลำโพงแต่ละยี่ห้อครับ
                        เสียงมันจะแข็งกระด้างครับ เหมาะใช้สำหรับทำเพลง เพราะจะได้ตัดสินใจได้ถูกว่า ใส่ effect ไปมากน้อยแน่ไหน
                        หรือcut หรือ boost eq ขนาดไหน
                        แต่ฟัังเพลงไม่สนุกครับ

ยังไงก็ลองฟังดูก่อนนะครับบ ถ้าไม่ได้ฟังอย่าซื้อครับ เชื่อผม เชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ!!!
                        เอา เพลง ที่ฟังบ่อยๆ หรือคุ้นเคยไปลองฟังดูครับ
                        หาร้านที่มีขายหลายๆยี่ห้อแล้วเปรียบเทียบดูครับ จะเปรียบเทียบได้ง่าย
                        Last edited by gigas2222; 14 Apr 2008, 17:30:17.

Comment

เอา Monitor มาฟังเพลง อีกหน่อยคง เอาโลงศพ มาทำเป็นเรือสำราญ อิอิ

Comment

ผมใช้ T20 ถ้าเพลงไม่หนักมากก็ OKนะครับ

Comment

Working...
                            X