Announcement

Collapse
No announcement yet.

อะ!จะมาอธิบายเกี่ยวกับCPUของPS3ให้ฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะ!จะมาอธิบายเกี่ยวกับCPUของPS3ให้ฟัง

CPU
    Cell Processor
    PowerPC-base Core @3.2GHz
    1 VMX vector unit per core
    512KB L2 cache
    7 x SPE @3.2GHz
    7 x 128b 128 SIMD GPRs
    7 x 256KB SRAM for SPE
    * 1 of 8 SPEs reserved for redundancy
    total floating point performance: 218 GFLOPS
    ทำไมผมจึงบอกว่ามันไม่มีสัญญาณนาฬิกา
    จากที่เห็นในตารางเราจะเห็นคำนี้PowerPC-base Core @3.2GHz
    มันเป็นสัญญาณนาฬิกาก็จริงแต่เป็นแค่ตัวประมวณโดยรวมของระบบมันจะเข้าใจยากหน่อยครับ
    คือทางผู้ผลิตเขาจะมีตัวประมวณผลหลักแต่ทางผู้ผลิตยังไม่เปิดเผยจนกว่าเครื่องจะออกมาขาย
    ยกตัวอย่าง
    เช่นเครื่องPS2จะมีตัวชิฟที่มีนามว่า"EMOTION"
    เป็นเหมือนการเรียนรู้และคิดด้วยCPUอะจะยกตัวอย่างให้ อืม...
    *CPUอ่านข้อมูลที่อยู่ในDVDและส่งข้อมูลโดยผ่านRAMและก็ไปชิฟหลักก็ทำความเข้าใจกับข้อมูล
    และก็สั่งสอนCPU"อะคอร์1ไปส่งข้อมูลสีด่วนอะคอร์2ตั้งAIให้ดีนะ"!!"อะแล้วคอร์4ส่งข้อมูลขนานใหญ่สุดไปว่างไว้ก่อนส่วนคอร์3ส่งข้อมูลประกอบนะ"อะเจ้าGPUข้อมูลภาพขนานใหญ่ส่งไปแล้วเจ้าต้องประมวลสีมาให้คอร์ด่วนเลย"นี้คือตัวอย่างของชิฟหลัก
    *มันเป็นชิฟที่ฉลาดอ่านข้อมูลได้หมดเช่นAIเกมนี้ตั้งมาอย่างไรมันก็ค้นคว้าจนรู้วิธีได้อย่างเต็มที่
    -สงสัยอีกก็โพสมานะครับ
    เป็นข้อมูลที่ผมศึกษาอาจมีความผิดพลาด

ขอบคุณครับ

Comment

พยายามเข้าใจอยู่ครับ งง

Comment

PS3 เข้ามาไทย ราคาคงจะแพงน่าดู แต่ก็อยากจะได้ เห้อ. กิเลส แท้ๆ

Comment

ยั่วกิเลส แต่ว่าผมไม่มีตังค์ เซงจิตอยากได้ คอมใหม่จังเลย

Comment

เห็นผู้จัดการฝ่ายตลาดของsonyบอกว่าตอนนี้ผลิตได้แค่500000เครื่องเองโดย400000เครื่องจะถูกส่งไปขายที่ทวิปอเมริกาอีก100000เครื่องจะจำหน่ายที่ประเทศญี่ปุ่น ส่วนไทยเรา...T_Tคงต้องรออีกนานแหละคับ เค้าบอกว่าผลิตไม่ทันจิงๆT_T

Comment

เห็นเค้าว่าผลิตไม่ทันOrderแล้วอ่ะครับ

Comment

Xbox 360 Forever !!!

Comment

มันเคยมีข่าวว่า PS3 มัน Overheat ระหว่างทดสอบด้วย

Comment

PS3 ใช้การ์ดจอของอะไรมีใครพอจะรู้บ้างไหมครับ

Comment

เท่าที่เคยได้ข็อมูลมา Cell processer 100 ตัว จะใช้งานได้จริงไม่เกิน20 ตัว

เนื่องเทคโนโลยียังสูงกว่าเครื่องจักรในการผลิต

ข่าวประมาณ ต้นปีนะ ปลายปีคงไม่มีปัญหาแล้วละ

Comment

การ์ดจอ ของnvidia ครับ แรมเป็น XDR แรม !!!!???????? ขายรุ่น20G 16,000฿ รุ่น60G 22,000฿ แผ่นเกมไม่ใช้DVD นะเป็น บลูเรย์ดิส

Comment

นับวันยิ่งโหดขึ้น นี่ผลิตไม่ทัน อะไรจะขนาดนั้น ถ้าผมเป็นคนคิดพัฒนาได้ ผมดีใจตายเลย

Comment

Working...
                          X