Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูวีดีโอแล้วภาพกระตุกคร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูวีดีโอแล้วภาพกระตุกคร้าบ

คือสเปคตามนี้นะคร้าบ
    P3 650 Mhz
    Ram Sd 128
    Voodoo 3 3000 16 MB
    คืออาการของมันคือดูวีดีโอพวก Avi Wmv แล้วกระตุกมากๆคร้าบ
    Avi ยังพอดูได้แต่ Wmv นี่กระตุกแบบดูไม่ได้เลยคร้าบ
    เลยอยากจะสอบถามว่ามันต้องเปลี่ยนอะไรดีอ่ะคร้าบ ที่มันจะใช้ดูพวกนี้ได้
    แล้วถ้าต้องเปลี่ยนก่อนควรเปลี่ยนอะไรดี(Comเครื่องนี้ ผมเอาไปบริจาคมาแต่เห็นที่โรงเรียนบอกว่ามันดูไฟล์พวกนี้ไม่ค่อยได้ เลยว่าจะไปอัพเกรดให้เค้าหน่อย แต่ตังค์เดือนนี้หมดแล้วพอจะเปลี่ยนได้นิดหน่อยคร้าบ เอาแค่ดูได้อ่ะคร้าบอย่าแพงมากผมจน อิอิ)
    ปล. ถ้าตั้งผิดห้องต้องขอโทษด้วยนะคร้าบ
    ขอบคุณครับ

Spec เครื่องน้อยไปรึป่าวคับ ผมก็ว่าน่าจะดูได้นะครับ

Comment

Voodoo 3 3000 16 MB

น่าจะรับไหวน่า . . แต่ทำไมกระตุกหว่า

Comment

การ์ด Voodoo ต้องใช้ไดร์เวอร์เฉพาะนะครับ ช่วงหลังๆที่โดนซื้อกิจการไปแล้วมีออกมา ผมเคยเก็บเอาไว้แต่ฮาร์ดดิสก์พังหายไปซะแล้ว ลองหาดูตามเวปผู้ผลิตการ์ดดูละกัน อาจจะเจอ

Comment

ใช้โปแกรม อะไร ดูหนังครับ เปลี่ยนตัวอื่นๆ แล้วมีปัญหาไหม?
          ดูหนังจาก CD หรือ HDD ถ้าซีดี แผ่นลายไหม? ซื้อเครื่อง CD-ROM มานานแล้วหรือยัง?

จากอายุ Hardware ผมไม่มั่นใจว่ามันยังพร้อมใช้งานได้หรือไม่? จริงๆ ฮะ

อีกกรณีคือ ถ้าคุณดูจาก HDD ผมขออนุญาตนะครับ

คือ HDD มีปัญหาหรือปล่าวครับ? ด้วยสเปคนี้ไม่ทราบคุณใช้ Win ME หรือ OS อะไรครับ?

เรียนถามอีกนิดฮะว่าไฟฮาร์ดดิสค์ สีส้มๆ ค้างตลอดหรือปล่าว
          หรืออีกคำถามนึงคือ ก่อนหน้านี้เคยมีคน ปิดเครื่อง โดยไม่ได้ Shutdown หรือปะคับ?

อันนี้กราบขออภัยที่ผมถามถึง การใช้งานตามปกติ วิสัย ของ User ทั่วๆ ไปครับ

ถ้าใช่ลอง Scandisk ซะก่อน แล้วถ้าพบปัญหา Fixed มันซะ หลังจากนั้น น่าจะหายสะดุดครับ

ในทางกลับกัน อยากให้ Scan virus ด้วย (ถ้าแรม 128MB มันไม่อืดจนเกินไป)
          เผื่อว่า สิ่งนี้อาจหน่วงให้เครื่องช้าจนสะดุดได้ครับ ... แต่ให้ดี คุณฟังก่อนว่า HDD มีเสียงแกร่กๆ หรือยัง ถ้าไม่มี สบายใจได้ เตรียม Driver Mobo ที่มีมาในกล่องฯ หรือถ้ากลัวไม่อัปเดตพอ ขอให้ดาว์นโหลดจาก Net จากเว็บผู้ผลิตฯ เอาเองก็ได้นะครับ

อีกทางนึงคือ P!!!650 ไม่ได้ช้านะครับ สามารถใช้งานร่วมกับ WinXP ได้สบาย
          ซึ่งหากเราไม่มี Driver ก็โอเค มันรู้จักหมดครับ
          แต่ต้องไม่ลง Antivirus เพราะลงแล้วมันจะอืดมากครับ

หลังจาก Format ไดรฟ์ C และลง Windows ใหม่แล้วจะไม่พบปัญหา ดูหนังสะดุด อีกต่อไปครับ

มีปัญหาไร ถามมาครับ ถ้าว่าง ผ่านมา จะช่วย หากตอบได้จะช่วยตอบเต็มที่ (เพื่อนๆ แนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ)

โชคดีนะครับ

Comment

ไฮาร์ดแวร์น่าจะไหว เครื่องเพื่อนผมเล่นได้หมดนะครับ ความเร็วซีพียูแค่ 450mhz แรม 128 อาจจะเป็นที่ซอร์ฟแวร์ก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะคร้าบ
              ตอนนี้ใช้ Xp อยู่ครับ
              ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นที่ Driver Vga อ่ะคร้าบ
              เดี๋ยวลองไปหาดูแล้วจะมารายงานผลครับ

Comment

คือว่าสเปคของท่านหากใช้ดูหนังจากVCDมันไม่น่าจะกระตุกเพราะผมก็เคยใช้อยู่ แต่ถ้าเอามาเล่นไฟล์วีดีโอพวกAVIที่มีการเข้ารหัสไว้ CPUกับRAM่มีกระตุกบ้างเป็นธรรมดาครับ ใครจะว่ายังไงผมไม่รู้ก็สเปคนี้ผมก็เคยใช้อยู่ที่หอเมื่อ4เดือนที่แล้ว แนะนำว่าใช้งานเท่าที่มันจะทำได้ดีกว่าครับเพิ่มอะไรไปมันก็ไม่เห็นผลมากหรอกครับ

Comment

Working...
                X