Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ Gigabyte B450 AORUS PRO WIFI ดีไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ Gigabyte B450 AORUS PRO WIFI ดีไหม

ปัญหาหลักคือคอมตัวเก่าแฮ๊งมาได้ปีกว่า จอฟ้าบ้าง รีสตาทเองบ้าง ค้างบ้าง ซึ่งจะเป็นตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ พอมีอาการแล้วรีเช็ตเครื่อง/ปิดเปิดใหม่ ซัก 1-3 ครั้ง อาการที่ว่าก็จะหายไป
    พยายามหาวิธีแก้ เท่าที่ทำได้แล้วแต่แก้ไม่หาย จนตอนนี้ไม่ไหวอาการหนักขึ้นเรื่อยๆ (เปลี่ยน Power ใหม่ก็แล้ว เปลี่ยน SSD ใหม่ก็แล้ว)
    เลยคิดอยากอัพเกรดคอมใหม่ดีกว่า

สเปคเก่า
    CPU AMD FX-6300
    M/B Gigabyte GA-970A-D3P (rev. 1.0)
    Ram DDR3 1600 Kington 16G
    VGA Sapphire RX480 8G
    SSD Kington A400
    Power Raidmax 600w

เป็น

CPU AMD Ryzen 5 2600 (หรือ 3600 ดี ตัดสินใจอยู่)
    M/B Gigabyte B450 AORUS PRO WIFI (rev. 1.0) (ใจอยากได้ x570 นะ แต่แพงสู้ไม่ไหว)
    Ram DDR4 Aorus RGB 3200 16G
    VGA ใช้ตัวเดิมไปก่อน
    SSD Aorus 512
    Power ใช้ตัวเดิมไปก่อน

1.สเปคนี้โอเคไหมครับ ใช้เล่นเกมส์ ดูหนัง และทำงานนิดหน่อย
    2.ถ้าไม่โอ ควรเปลี่ยนตัวไหน
    3.ตอนนี้มีงบประมาณ ไม่เกินสองหมื่น
    ขอบคุณครับ

กิ๊กกาไบ๊ !!!!!!!!!!!!!!!!!!! เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ

หมื่น2 ผมว่าจัด 3600 เลยก็ได้ บอดขยับไป B450 TOMAHAWK MAX 31xx.- ก็ได้

6300 เทียบกับ 3600 ที่จะจัดใหม่

Last edited by jamejazz; 2 Nov 2019, 15:49:11.

Comment

3600 ไปเลย ส่วนบอร์ด มาตี Scope ก่อน ต้องการตัวที่มี Wifi หรือครับ ? สำหรับคำถามก็ตามด้านบน

Comment

ของผม z390 pro wifi เพิ่งส่งเคลมไป

Comment

Originally posted by good11 View Post
          3600 ไปเลย ส่วนบอร์ด มาตี Scope ก่อน ต้องการตัวที่มี Wifi หรือครับ ? สำหรับคำถามก็ตามด้านบน
          ใช่ครับ ในใจต้องการบอร์ดที่มี wifi ในตัวเลยเลือกตัวนี้ เพราะแบบ wifi แยกของ asus ที่ดูไว้ ราคาพันปลาย

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
            กิ๊กกาไบ๊ !!!!!!!!!!!!!!!!!!! เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ
            ยี่ห้อนี้มีปัญหาอะไรหรอครับ ผมไม่รู้

Comment

Msi. B450procarbon. Ac.

Comment

^
                ^
                ปัญหาต้องดูเป็นเคสๆไป บางคนก็ไม่เจอ เช่น คุณนพ ส่วนผมใช้เดิมๆไม่มีปัญหาอะไร
                หลักๆคือ Update Bios แล้วดูว่า มีปัญหาจริงอย่างที่เค้าว่าไหม

แต่ถ้าเอาชัวร์ ไร้ปัญหาก็ MSI B450 Tomahawk Max

Comment

Originally posted by louiscyber View Post
                  ยี่ห้อนี้มีปัญหาอะไรหรอครับ ผมไม่รู้
                  Originally posted by Tsunami555 View Post
                  ^
                  ปัญหาต้องดูเป็นเคสๆไป บางคนก็ไม่เจอ เช่น คุณนพ ส่วนผมใช้เดิมๆไม่มีปัญหาอะไร
                  หลักๆคือ Update Bios แล้วดูว่า มีปัญหาจริงอย่างที่เค้าว่าไหม

แต่ถ้าเอาชัวร์ ไร้ปัญหาก็ MSI B450 Tomahawk Max
                  hardware ไม่มีปัญหาครับ แต่ไบออสนี่ซิ ด้อยกว่า asus msi asrock ครับ

ผมใช้เปิดร้านอยุ่ 7ปี+ละ ไบออสยังเบต้าอยุ่เลย เบต้ามานานแบบไม่คิดแก้ละ

*แต่7ปีขึ้นนี่ ทนพอใช้ได้เลย มีเสียไปบางตามเวลา ไบออสเอ๋อบ้างนิดหน่อย

Originally posted by micronzr View Post
                  Msi. B450procarbon. Ac.
                  ถ้าต้องการไวไฟก็รุ่นนี้เลย แต่หายากซักหน่อย
                  Last edited by jamejazz; 2 Nov 2019, 19:47:24.

Comment

สมัย. Fx.gigเป็นบอร์ดเต็งหนึ่งละครับดูแล
                    Amdมาตลอดผลิตภัณฑ์มาเรื่อยๆไม่ขาดยุค
                    นั้นไบออสไม่ต้องอัพถี่ๆๆแถมแรมก็เล่นไม่มากยุคนี้. สารพัดทุกค่ายต่างเอาใจ. Amd
                    หมดแล้ว. God. Like. ยังมีสถานะลูกเมีย
                    น้อยเมนบอร์ดกลายเป็น. เมียเก็บร้อนแรง
                    ไปละ. เรื่องไบออส. ถ้าจะหนักสุดดูว่าน่า
                    จะเป็นไบโอสตาร์. ที่ยอดขายดูตึงๆๆมึนๆๆ
                    ในโซนมีแต่คนเชียร์นิดๆๆไม่เยอะแต่ไม่มี
                    คนกล้าแนะนําผมยังไม่กล้าเลย55

บอร์ดgigตัวจขกท. คงพอเล่นพื้นๆๆได้ครับ
                    ปรับแต่งพอประมาณ
                    แต่จะปรับแต่งบัสแรม. รีดกันแรงๆๆคงแพ้
                    Msi. ราคาก็ต่างกันละครับเลือกดูเอง
                    Last edited by micronzr; 2 Nov 2019, 23:18:40.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ

Comment

ผมใช้ ตัว B450 i อยู่ ใช้ปกติดีครับ

Comment

บอร์ด X470 แนะนำตัวไหนดีครับเพื่อนๆ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                            บอร์ด X470 แนะนำตัวไหนดีครับเพื่อนๆ
                            ไม่แพง เกิน. Prime. Pro. X470
                            Msi. X470. Pro. Carbon. ใส่cpu
                            ตัวไหนคับ.
                            ภาคจ่ายไฟ. Vcc. พอกันทั้งคู่. Msi
                            หล่อตรงสายไฟ8+4 นิดนึง. แต่asus
                            ได้ซิ้งค์ใหญ่ถ้า. 8. ,คอร์ตัวไหนก็ได้
                            Last edited by micronzr; 4 Nov 2019, 23:13:04.

Comment

Originally posted by micronzr View Post
                              ไม่แพง เกิน. Prime. Pro. X470
                              Msi. X470. Pro. Carbon. ใส่cpu
                              ตัวไหนคับ.
                              ภาคจ่ายไฟ. Vcc. พอกันทั้งคู่. Msi
                              หล่อตรงสายไฟ8+4 นิดนึง. แต่asus
                              ได้ซิ้งค์ใหญ่ถ้า. 8. ,คอร์ตัวไหนก็ได้
                              ไม่เอา Asus อะท่าน ใช้กับ R7 1700X เอาตัวไหนดี

Comment

Working...
                              X