Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง 32bitกะ64bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง 32bitกะ64bit

ถามเรื่อง 32bitกะ64bit มันดูตรงไหนได้อะ 32หรือ64 จ่ะ เเล้วมันเเตกต่างไงกัน มีดีมีเสียอะไรบ้าง

64 มากกว่า 32 คับ

Comment

64Bit จะอ้างอิงหน่วยความจำได้มากกว่า 32Bit แต่การช้งานก็ต้องมีโปรแกรมที่รองรับด้วยค่ะ

Comment

เเล้ว widown7 นิมันกี่ bit

Comment

widown7 มันมีทั้งสองแบบครับ

Comment

Originally posted by 13ee1213ee12 View Post
            64 มากกว่า 32 คับ
            ว่างั้น

Comment

ดูง่าย ๆ ตรง System information มันจะมีต่อท้าย SP ว่า x64 เเต่ถ้า 32 จะไม่มี
              เเละรองรับหน่วยความจำได้มากกว่า 4 GB

SYSTEM สนับสนุน 64 บิทสามารถประมวณผลได้ 64 บิทต่อ 1 รอบสัญญาณ
              ซึ่งหมายความว่าจะเร็วกว่า 32 บิท 1 เท่าตัวเเต่โปรเเกรมหรือ app. ต้องรองรับด้วย
              ไม่งั้นจะวิ่งเเค่ 32 บิท เพราะ .dll มันคนละตัว

Comment

เท่าที่ผมลงมา โปรแกรมที่ไม่รองรับคือ windowslive 9.0 มันลงได้แต่ 8.5 ครับ นอกนั้นอะโดบงอะโดบี้ลงได้หมด เกมก็ลงได้หมดนะ ไดร์เวอร์ใช้ของ64บิทเช่นกัน แต่ซาวการ์ดผมต้องใช้ไดร์เวอร์ของ xp ครับ

Comment

32 อ่ะดีแล้ว โปรแกรม64 ต่างยังมีน้อยครับ

Comment

โปรแกรมอะไรบ้างครับที่ไม่รองรับ ผมกำลังหาอยู่ยังหาไม่เจออิอิ

Comment

ใช้แล้วผมไม่รู้สึกถึงความแต่ต่างกะ 32 bits เลยอ่ะ

Comment

ผมใช้ 64 อยู่นะ เรื่องโปรแกรมรองรับตอนนี้ไม่มีปัญหา เพราะใช้ได้หมด คือโปร 32บิททั่วไปมันก็ใช้กับ 64ได้นะแต่ไม่เร็วขึ้นกว่าเดิมยกเว้น โปรแกรมที่ซัพพอตจริงๆ เช่นพวก maya 3ds photoshop cs4 ถึงจะเร็วกว่าเวอชั่น 32บิท(แต่ตัวos จะเร็วกว่านิดหน่อย)

ปัจจุบันข้อเสียก็คือโปรแกรมเก่าๆมากๆ บางโปรแกราอาจะไม่มีdriver ให้

Comment

ตอนนี้ใช้ vista64 เป็นหลัก แล้วลง win7 32 ลองเล่นดู
                          ผมว่าการเปิดปิด สลับหน้าต่าง ก้อปไฟล์ ฯ 64 มันลื่นไหลกว่า 32 นะ แต่64กินแรมเยอะกว่า(เล่นเน็ตอย่างเดียวยังไป1.22Gbเลย) แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น 64 ได้หมดคงจะเร็วขึ้นอีกเยอะ เหมือนตอน XP ตัดการซัพพอร์ตโปรแกรม 16 bitออกไปนั่นแหล่ะครับ(เริ่มเปลี่ยนเป็น32 ตอนwindows95 กว่าจะเป็น32bitสมบูรณ์ ใช่้เวลาไม่ต่ำกว่า5ปี)

Comment

Working...
                          X