Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องตัวแปลง IDE เป็น SATA2 คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องตัวแปลง IDE เป็น SATA2 คับ

ข้อแรกน่ะคับ ผมไปเจอตัวแปลงIDEเป็นSATA2มา ราคา550 ถ้าผมซื้อมาใส่แล้ว มันทำให้แค่สวยหรือว่าแค่เก็บสายง่ายเท่านั้นอ่ะคับ มันจะมีผล ทำให้เครื่องไวโหลด หาข้อมูล หรือทำให้เล่นเกมดีขึ้นรึปล่าวคับ

ข้อสองน่ะคับ ถ้าไม่มีผล แล้วถ้าผมไปซื้อฮาร์ดดิสแบบSATAมาใส่เลย คำถามก็คือ ถ้าผมเปลี่ยนจาก ฮษร์ดดิสIDEไปเป็นSATA2 มันจะช่วยในการเล่นเกมให้ไวขึ้นรึปล่าว

รบกวนถามแค่นี้คับ ขอบคุณในคำตอบล่วงหน้าคับ

เออลืมไป ผม ขอเวปที่เช็คราคาสินค้าที่ มันชื่อ thani อ่ะไรซักอย่าง (เขียนไม่ถูก) ขอบคุณคับ

Comment

ข้อแรกไม่มีผล เพราะ Interface ยังเป็น IDE เช่นเดิม

ข้อ 2 เร็วขึ้นนิดหน่อยแทบไม่มีผล

Comment

Originally posted by destinyair View Post
        เออลืมไป ผม ขอเวปที่เช็คราคาสินค้าที่ มันชื่อ thani อ่ะไรซักอย่าง (เขียนไม่ถูก) ขอบคุณคับ
        คลิ๊ก ------> เข้าไปดู ได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ tanawat มากเลยคับ

Comment

อ้าวๆ พูดแบบนี้ก็แสดงว่า IDE ทำ RAID ได้นะดิ
            ผมมองว่าตัวแปลง IDE -> SATA ไม่น่าจะทำให้มันส่งข้อมูลได้เร็วขึ้นนะ
            เพราะยังไงถ้าลงจากทางด่วนมาเจอรถติดมันก็มีค่าเหมือนกันไม่ใช่หรือ

Comment

อ้าว IDE ทำ RAID ได้นะครับ แต่เมื่อก่อนชิบเซ็ตไม่สนับสนุนเท่านั้นเอง เมื่อก่อน SATA ยังไม่ออกก็ใช้ IDE ทำ RAID ล่ะครับ แต่สมัยก่อนผมใช้บอร์ดถูก ๆ ก็เลยไม่มี RAID ให้เล่น

Comment

แค่ให้มันสวยขึ้นเฉยๆ สะอาดตาด้วยสายเล็กๆ
                แต่ระวังเรื่องรุ่นตัวแปลงด้วย ผมซื้อมา300รุ่นHW628-กับ629 แปลงไม่ได้สักตัว
                และบางครั้ง มันใช้ได้แต่HDD ATA 133 ก็มีนะครับ(UDMA6)

หาตัวที่ใช้ชิพSilicon Image ได้จะดีมากครับ

Comment

Working...
                X