Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูด้วยคับว่ามันเป้นที่ตรงไหนเวลาเล่นเกมอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูด้วยคับว่ามันเป้นที่ตรงไหนเวลาเล่นเกมอ่ะ

ปันหามันมีอยู่ว่าคือ เวลาผมเล่นเกม ไม่ว่าจะเกมไหนก็เหอะ เวลาเล่นไปแล้วผมก็เปิดโปรแกรมวัดเฟรมเรตไปด้วย ยกตัวอย่างเลยละกัน พอเปิดเกมขึ้นมาเฟรมเรตก็วิ่งปกติ แต่บางทีเฟรมเรตจะตกฮวบลงมาเลย แบบสมมติว่าฉากนี้เฟรมเรตที่ได้จะอยุ่ที่40-50 แต่พอหมุนจอส่ายไปส่ายมามันก็จะกระตุกๆ แล้วเฟรมเรตจะตกลงมาที่ไม่ถึง10เลยอ่ะคับ ต้องส่ายจอไปเรื่อยๆจนกว่าจะหายกระตุกอ่ะคับถึงเล่นได้ แต่ก็เป็นไม่นานนะเป็นประมาณครั้งละ3วินาที แต่จะเป็นติดต่อกันเรื่อยๆแบบว่าถ้าเดินไปฉากที่ยังไม่เคยไปมันจะเป็นตลอดถ้าเดินกลับหลังไปที่เราผ่านมาแล้วก็จะไม่เป็นอะไร (โอ้ยงงหมดละ) แล้วอีกอย่างคือภาพเกมก็จะแตกบ้าง มีเส้นอะไรแปลกๆเป็นเส้นยาวๆ ซึ่งเมื่อก่อนคอมผมไม่เคยมีปันหาแบบนี้มาก่อนเลย เลยอยากจะทราบว่ามันเกิดจากอะไรบ้างอ่ะคับ จะเป้นที่การ์ดจอรึป่าว หรือว่าเป็นที่แรม หรือฮาร์ดดิส เพราะอีกอย่างฮาร์ดดิสผมก็มีแบดบ้างเหมือนกัน อีกอย่างลืมไม่ได้เลย คือ บ้านผมชอบโดนตัดไฟมากแล้วบ้านผมมันไม่มีups มันจะเกี่ยวมั้ยคับว่าคอมมันไฟตกบ่อยๆแล้วทำให้เกิดอาการแบบนี้

เกมส์อะไรหรือคับท่าน เหมือนกับว่ามันประมวลผลอยู่เรื่อยๆ หน่ะคับ

Comment

ไฟตกนี่เกี่ยวแน่นอน ฮาดแวร์คุณคงไปในไม่ช้า ถ้าไม่รีบซื้อ ups

Comment

เปนเกมออนไลใช่มั้ยคับ แล้วที่บอกว่าภาพแตกที่ขนาดไหนยังไง

Comment

Originally posted by ztarwarz View Post
          เกมส์อะไรหรือคับท่าน เหมือนกับว่ามันประมวลผลอยู่เรื่อยๆ หน่ะคับ
          ช่ายๆๆๆคับ แบบเมื่อก่อนไม่เคยเปนแบบนี้นะคับ แล้วจู่ๆหลังๆไฟแดงมันกระพริบเรื่อยๆเลย แล้วcpuมันก็ประมวลผลของมันอยู่เรื่อยๆเลยอ่ะคับ มันเปนเพราะอะไรเหรอคับ

Comment

เอ่อลืมบอกไป เกมที่เป็น เปนหมดทุกเกมครับไม่ได้เปนแค่เกมออนไลน์ที่เปนออฟไลน์ก็เปงคับ อย่างวินนิ่งนักเตะบางทีก็จะมีหัวดำๆแหลมๆยาวยื่นออกไปภาพก็มั่วๆ

Comment

ก็เชคตามนี้

1. CPU ไม่แรง ดูว่าเปิด Antivirus ไว้รึเปล่า ปิดมันซะ
              2. ลง ไดร์เวอร์ VGA ใหม่
              3. ตรวจหาไวรัส ตรวจดู Process
              5. ตรวจเชค PSU ว่าจ่ายไฟตามที่ต้องการไหม

4. แก้ไม่ได้ VGA ใกล้เจ้งละ

Comment

จากกระทู้ข้างบน ผมลองดูหมดแล้วคับ ผมลองลงวินโดว์ใหม่แล้วลองลงเกมเลยโดยไม่ได้ทำอย่างอื่น แบบว่าอยากลองกับสภาพที่เพิ่งลงวินโดว์ใหม่ๆดู ก้เป็นเหมือนเดิมคับ เหมือนกับว่าไม่น่าจะเป็นที่ซอฟแวร์อ่ะคับ ผมว่ามันน่าจะเปนที่ฮาร์ดแวร์มากกว่า เลยอยากรู้ว่ามันเป้นที่อะไร แล้วไม่ทราบว่าฮาร์ดดิสมันแบดนี้จะเกี่ยวมั้ยคับว่าจะเกิดอาการพวกนี้

Comment

-*- เฮ้อ!

Comment

แรมการ์ดจอเท่าไหร่ครับ...

Comment

Cpu AMD 3600+ ram 2g VGA galaxy 7900gs คับ

Comment

Originally posted by craveboy View Post
                        จากกระทู้ข้างบน ผมลองดูหมดแล้วคับ ผมลองลงวินโดว์ใหม่แล้วลองลงเกมเลยโดยไม่ได้ทำอย่างอื่น แบบว่าอยากลองกับสภาพที่เพิ่งลงวินโดว์ใหม่ๆดู ก้เป็นเหมือนเดิมคับ เหมือนกับว่าไม่น่าจะเป็นที่ซอฟแวร์อ่ะคับ ผมว่ามันน่าจะเปนที่ฮาร์ดแวร์มากกว่า เลยอยากรู้ว่ามันเป้นที่อะไร แล้วไม่ทราบว่าฮาร์ดดิสมันแบดนี้จะเกี่ยวมั้ยคับว่าจะเกิดอาการพวกนี้
                        Originally posted by craveboy View Post
                        ช่ายๆๆๆคับ แบบเมื่อก่อนไม่เคยเปนแบบนี้นะคับ แล้วจู่ๆหลังๆไฟแดงมันกระพริบเรื่อยๆเลย แล้วcpuมันก็ประมวลผลของมันอยู่เรื่อยๆเลยอ่ะคับ มันเปนเพราะอะไรเหรอคับ

จริงๆ แล้วไฟตกหรือดับบ่อยๆ มีผลต่อ Hardware นะครับ เท่าที่ทราบไฟ HDD กระพริบตลอด
                        แสดงว่ามีการโหลดข้อมูลอยู่หรือ HDD จะพัง ลองกับโหมดปกตินะครับ (ไม่มีการโหลดอะไร)
                        ถ้ายังเป็นอยู่แสดงว่าใช่ เพราะคุณได้ลองกับการลงวินโดว์ใหม่แล้ว เรื่องไวรัสตัดออกไป
                        ผมอยากให้ลองกับ HDD ตัวอื่นดูครับ ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะครับ
                        ผมช่วยเต็มที่เลย ^ ^"

ปล.รอท่านอื่นมาเสริมครับ

Comment

Originally posted by mekabaskung View Post
                          จริงๆ แล้วไฟตกหรือดับบ่อยๆ มีผลต่อ Hardware นะครับ เท่าที่ทราบไฟ HDD กระพริบตลอด
                          แสดงว่ามีการโหลดข้อมูลอยู่หรือ HDD จะพัง ลองกับโหมดปกตินะครับ (ไม่มีการโหลดอะไร)
                          ถ้ายังเป็นอยู่แสดงว่าใช่ เพราะคุณได้ลองกับการลงวินโดว์ใหม่แล้ว เรื่องไวรัสตัดออกไป
                          ผมอยากให้ลองกับ HDD ตัวอื่นดูครับ ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะครับ
                          ผมช่วยเต็มที่เลย ^ ^"

ปล.รอท่านอื่นมาเสริมครับ
                          ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันคับ ว่าจะลองลงวินโดวกับHDDที่มันไม่เจ้งดูอยุ่เหมือนกัน เอาเป้นว่ายังงัยผมจะลองทำตามนี้ดุนะคับ ยังงัยผมขอขอบคุรทุกท่านที่มาช่วยแก้ปันหาของผม อย่างน้อยผมจะได้เอาไปแก้ให้เพื่อนด้วยเพราะเพื่อนผมมันเป็นเหมือนกันเปี้ยบเลย ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆจากใจ คับ

Comment

ถ้า HDD มี bad อาจทำให้การ load ข้อมูลตรงที่ต้องการช้าลงงับ... ช่วง load ฉากต่างๆ เลยมีปัญหา...
                            อีกส่วนที่เกี่ยวข้องก็ RAM

แต่มีภาพแตกๆ ภาพเพี้ยนๆ ด้วยเนี่ย ถ้าไม่ driver เสีย ก็ มีความเป็นไปได้สูงแล้วละงับว่า VGA ท่าน ถึงที่ชอบๆ แล้ว ลองเอาตัวอื่นมาเปลี่ยนดูเถอะงับ

Comment

หวังว่าจะมองออกนะคับ ตรงที่ภาพมันแตกอ่ะ เป็นเส้นยาวๆอ่ะคับ หรือว่าจะเปนที่VGAจิงๆล่ะเนี่ย
                              Attached Files
                              Last edited by craveboy; 2 Sep 2008, 06:50:30.

Comment

Working...
                              X