Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows 8.1 Pro เล่นๆไปค้าง ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows 8.1 Pro เล่นๆไปค้าง ช่วยด้วยครับ

Windows 8.1 Pro เล่นๆไปค้าง ใครมีทางแก้มั้งครับ อาการคือ ฟังเพลงผ่านยูทูปไปเรื่อยๆ เสียงจะเริ่มแตก เมากับคีย์บอร์ดค้างขยับไม่ได้
    แต่ภาพบนหน้าจอยังแสดงต่อไปเหมือนปกติ สักพักจะค้างนิ่งไปเลย ท่านใดมีวิธีแก้บ้างครับ ผมอัพเดทวินโดว์ก็แล้วก็ไม่หาย ช่วยทีครับเป้นบ่อยมาก คอมก็เพิ่งประกอบมาเอง วินโดว์ก็เพิ่งลงมาที่ เซียร์รังสิต จนปัญญาครับ

อาการนี้ ถ้าไม่เกี่ยวกับ hardware มีปัญหา ก็ลงพวก Windows แบบ ghost มา

* spec เครื่องมีอะไรบ้างครับ เผื่อจะพาเดาอาการถูก

Comment

สเปคเครื่องมีเท่านี้ครับ เพิ่งประกอบมาเมื่อตอน 2 อาทิตย์ก่อนนี้เอง เซ็งมากเลยครับ ช่วยผมด้วยครับ

CPU : AMD FX-8320E
      M/B : MSI 970 GAMING AM3+
      RAM : G.SKILL DDR3/2133MHZ 8GBSR (4GBx2)
      HDD : WD 10 EZEX (BLUE) 1TB SATA3
      VGA : ZOTAC GTX750 2GB DDR5
      DVD-RW : ASUS DVD-RW 24F1ST/BLK/ B/P
      PSU : SUPER FLOWER LEADEX 650W GOLD
      CASE : THERMALTAKE SUPPRESSOR F51 WINDOW
      SINK : CPU COOLER DEEPCOOL MAELSTROM 240T
      FAN : THERMALTAKE RING LED BLUE X 1

Comment

อาการล่าสุดถึงตอนนี้ ลองลงวินโดว์ 8.1 ใหม่มาแล้ว 4 - 5 ครั้ง
        อัพเดทวินโดว์ก็แล้ว ก็ยังไม่หาย จนปัญญาจริงๆ ครับ ตามภาพครับเวลาค้างจะขึ้นเตือนขึ้นมา และจะขยับเมาส์กับกดคีบอดร์ดไม่ได้เลย
        เพลงที่เปิดอยู่จากเสียงดีๆ ก็จะเป็นเสียงแบบแตกๆ จากการสังเกตุเป็นเฉพาะตอนที่จะเปิดพวก youtube หรือ วีดีโอ หรือเพลง ช่วยด้วยครับ

Last edited by icewater80; 17 Apr 2016, 14:06:18.

Comment

ไบออสล่าสุดไหม ลองดูในโปรแกรม CPU Z
          https://us.msi.com/Motherboard/suppo...html#down-bios
          Last edited by akararat; 17 Apr 2016, 14:23:50.

Comment

Originally posted by akararat View Post
            ไบออสล่าสุดไหม ลองดูในโปรแกรม CPU Z
            https://us.msi.com/Motherboard/suppo...html#down-bios

ผมอัพเป็น Bios v22.4 แล้วครับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม T . T

Last edited by icewater80; 17 Apr 2016, 15:29:10.

Comment

ลองลง windows 10 ดูครับ เผื่อจะหาย

Comment

หลังจากลงวินโดว์เสร็จ อัพเดทไดรเวอร์เสียง และการ์ดจอหรือยัง
                โดยเฉพาะการ์ดจอลงแบบเลือกลง (manual/custom) หรือป่าว, หรือลง full

Comment

Working...
                X