Announcement

Collapse
No announcement yet.

อะไรพังกันแน่...ช่วยทีครับท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะไรพังกันแน่...ช่วยทีครับท่าน

M/B : asus1934
    CPU : X2 4400+
    VGA : 7300 gs
    RAM : 1G kington 2*
    HD : segate 250 G
    PSU : 450 W
    ผมพึ่งซื้อคอมมาใหม่แล้วต่อสวิทซ์(แบบโยกขึ้น-ลง) แล้วเวลาเปิดต้องโยกขึ้นแล้วลงทัน แต่ดันเจ้ากรรมน้องผมดันไม่รู้มันเปิดบนคาไว้เลยแล้วหลายรอบมาก ผมกลับมาพอเปิดดันไม่ติดเลยคราวนี้
    อาการ เปิดเครื่องแล้วจอไม่ติดแต่ไฟเข้าอุปกรณ์ครบทุกตัว แต่ไฟPower ไม่ติดเลยอ่ะ
    วิธีแก้ของผม ประกอบใหม่หมดทุกชิ้น มันก็ไม่ติด(เหมือนเดิม) ลองเช็คอุปกรณ์แต่ละตัว ก็ใช้ได้ครับ
    ยกเว้นบอร์ดที่ยังไม่ได้เทส แต่เพื่อนบอกว่า บอร์ดช็อตมันมีวิธีแก้อย่าไรบ้างครับ จนปัญญาจนจะยกไปร้านซ่อมอยู่แล้ว

เครียร์ CMOS / ถอดถ่าน BIOS ออก แล้วใส่ใหม่ ยัง

Comment

เคลียร์ CMOS ยังไงครับ แต่ผมถอถ่าน ไบออส เข้า-ออก แล้วครับ

Comment

Originally posted by famie123 View Post
        เคลียร์ CMOS ยังไงครับ แต่ผมถอถ่าน ไบออส เข้า-ออก แล้วครับ
        ถือว่าเป็นการ เคลียร์ CMOS แล้วครับ

Comment

ถ้างั้นบอร์ดผมพังใช้ไหมครับเนี่ย หรือมีวิธีตรวจเช็คอย่างอื่นอีกครับ

Comment

เคลียร์ CMOS(BIOS) ต้องสลับจัมเปอร์ตัวที่อยู่ใกล้ๆถ่านอ่ะครับจะมี 3 ขา ปกติส่วนใหญ่จะอยู่ขา 1-2 ให้สลับไปที่ 2-3 แต่บอร์ดบางยี่ห้อก็ไม่ใช่แบบนี้ลองดูในคู่มืออีกทีดีกว่า

สงสัยจะทำสวิทช์แบบที่นิยมเอาไปแต่งรถแต่เลย ผมก็คิดจะทำเหมือนกันแต่ไม่สะดวกเรื่องโยกขึ้นโยกลง อัตรายด้วย มันมีสวิทช์แบบเด้งกับเองนะครับไปดูที่บ้านหม้อพลาซ่าชั้นบนจะมีขายอยู่ลองโยกดูก็ได้คนขายไม่กัด แล้วก็มีรุ่นที่โยกได้2ทางด้วย เอาไปทำ สวิชท์ power + reset ในตัวเดียวกันได้เลย ตัวละ 75 มั้งถ้าจำไม่ผิด

Comment

ลองบูสลงวินโดว์ใหม่ซักทีดิครับ

Comment

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

Comment

Working...
                X