Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ modem/router ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ modem/router ทีครับ

คือผมแยกไม่ออก ระหว่าง modem - router ต่างกันไง แต่ผมอยากได้แบบ มีหลาย PORT ครับ

แล้วเวลา ใช้งานต่างๆ เช่น cre DOTA ไม่ต้องทำไร กับ ตัว modem เลยครับ แบบเสียบแล้วใช้ได้เลย

หรือ ใช้ต่อ กับ PS3 / Xbox เช่นเดียวกันครับ แบบเสียบแล้วใช้งานเลย ไม่ต้องมานั่ง forward port ทำนั้นทำนี้อะครับ

เรื่องงบ ราวๆ 3-4พันเลย

ขอแค่ เสียบแล้วใช้เลยแค่นั้นครับ

Modem - MOdulate/DEModulate แปลงสัญญาณอนาล็อกให้เป็นข้อมูลทางดิจิตอล ทำให้สามารถใช้ Internet ได้ โดยการเสียบสายสัญญาณเข้ากับช่องเสียบสายโทรศัพท์

Router - สามารถทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์หลายเครื่องเล่น Internet โดย "เชื่อมต่อผ่าน" Modem เพียงตัวเดียวได้ Router ก็เหมือนคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งเหมือนกัน

ที่เห็นว่าซื้อ Router มาแล้วสามารถเล่น Internet ได้เพราะมันมี modem ฝังอยู่ข้างในครับ เค้าถึงได้เรียกว่า Router/Modem ส่วน Router/Modem ที่มีเสา Wireless เรียกว่า All-in-One Router

ผิดถูกตรงไหนขอให้ผู้ที่รู้กว่าผมมาชี้แจงอีกทีครับ

ส่วนให้ผมแนะนำ router ดีๆ งบ 3-4 พัน ผมแนะนำ Belkin N เหมือนกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ สัญญาณดี ประกันทั้งชาติของ IT City หาซื้อได้ในเวปนี้เลย

Comment

Working...
    X