Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ port vga, port dvi, dual-dvi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ port vga, port dvi, dual-dvi

ผมจะซื้อ จอ ใหม่อยากทราบว่ามันเป็นอย่างไรบ้างครับ

เท่าที่รู้คือ Port VGA ก็ส่งแบบอนาลอค ใช้ในการ์ดจอทั่วไป + รุ่นเก่า

และ Port DVI ก็ส่งแบบดิจิตอล ก็มีในการ์ดจอทั่วไป + High end

1. อย่างของผมการ์ดจอ 8600GT U600 มี Port VGA กะ DVI อย่างละอัน
    เวลาซื้อผมควรซื้อจอที่มี DVI ใช่มั้ยครับ ?(ภาพจะสวยกว่า ? หรือไม่ต่างจาก VGA มาก)

2. และพวกการ์ดจอระดับ High-end มันมีPort DVI 2 อัน หมายความว่า
    มันมีการเชื่อมต่อแบบเสียบสองรูต่อหนึ่งจอ (Dual DVI) รึเปล่าครับ ?

3. แล้วสาย DVI มันมีแถมกับ ตัว Monitor เลยมั้ยครับ? หรือต้องซื้อเอง ?
    รบกวนขอราคาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สาย DVI มีแถมมากับจอ monitor ที่มีพอร์ต DVI คับ แล้วก็มีตัวแปลงสัญญาณจาก DVI ไปเป็น RGB มาให้ด้วย ไว้เผื่อกรณีการ์ดจอคุณยังเป็นพอร์ตแบบ RGB
    ส่วนการ์ดจอที่มีพอร์ต DVI คู่ ก็คือเอาไว้ออก 2 จอครับ
    ถ้าชื่อจอ lcd ยุคนี้ก็ควรหาที่มีพอร์ต DVI ด้วยดีกว่า

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
      สาย DVI มีแถมมากับจอ monitor ที่มีพอร์ต DVI คับ แล้วก็มีตัวแปลงสัญญาณจาก DVI ไปเป็น RGB มาให้ด้วย ไว้เผื่อกรณีการ์ดจอคุณยังเป็นพอร์ตแบบ RGB
      ส่วนการ์ดจอที่มีพอร์ต DVI คู่ ก็คือเอาไว้ออก 2 จอครับ
      ถ้าชื่อจอ lcd ยุคนี้ก็ควรหาที่มีพอร์ต DVI ด้วยดีกว่า
      ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X