Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ Raid แล้วต้องลง Windows ใหม่ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ Raid แล้วต้องลง Windows ใหม่ไหม

ตอนนี้ใช้ Harddisk ลูกเดียวอยู่ครับ กำลังซื้อมาเพิ่มอีก 1 ลูก จะทำ Raid 0
    อยากจะถามว่า
    1. เอา Harddisk ตัวที่ 2 มาใส่แล้ว ปรับ Raid ที่ Bios แล้ว สามารถใช้งานได้เลยหรือปล่าว
    2. ทำ Raid แล้วจำเป็นต้องลง Windows ใหม่ไหม
    3. ทำ Raid แล้ว จะแบ่ง Partition อย่างไร

เอา 3 ข้อนี้ก่อนครับ

ดัน

จะมีใครตอบไหมเนี่ย

Comment

จากความเข้าใจของผมนะครับ ตอนที่ทำ raid ต้อง format HD ให้เห็นเป็นลูกเดียวซึ่งต้องลง window ใหม่แน่อน ส่วนการแบ่ง Pratition นั้นน่าจะคล้ายๆกับการแบ่งใน window นะครับ

ส่วนข้อ 1 นั้น ยังไม่เคยทำเลยจริงๆ เลยไม่ทราบต้องขอให้ท่านอื่นตอบให้นะครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้หลักการแล้ว

เดี๋ยวประมาณ 3 - 4 วัน ได้ Harddisk มาจะได้ลอง ข้อ 1
        จะได้ไม่ต้องงงเวลาทำแล้วก็ Backup ข้อมูลไว้ก่อนครับ
        ถ้าตามข้อ 1 ได้ผลแล้วจะมาบอกครับ

Comment

เค้าขี้เกียจตอบเพราะคำถามเรื่องนี้ถามรายวันเลย คงจาเกิดอาการเมื่อยนิ้ว หุหุหุ

Raid ที่ Bios แล้วมาสร้าง raid array ทีนี้ข้อมูลจะหาย เห็น hdd เป็นลูกเดียว
          ลงวินใหม่
          แบ่ง Pratitionทำเหมือนมี hdd ลูกเดียวปกติธรรมดาทั่วไป

Comment

รบกวนใช้โปรแกรมไรแบ่ง partition ครับ ผมใช้ Vista อยู่ลองหลายอันแล้วมันไม่ compatible กับ Vista ช่วยบอกด้วยจ้า

Comment

Originally posted by mooh View Post
              เค้าขี้เกียจตอบเพราะคำถามเรื่องนี้ถามรายวันเลย คงจาเกิดอาการเมื่อยนิ้ว หุหุหุ

Raid ที่ Bios แล้วมาสร้าง raid array ทีนี้ข้อมูลจะหาย เห็น hdd เป็นลูกเดียว
              ลงวินใหม่
              แบ่ง Pratitionทำเหมือนมี hdd ลูกเดียวปกติธรรมดาทั่วไป
              ก็แค่นั้นแหละ ที่อยากรู้ จะได้เตรียมใจ Backup ข้อมูลไว้

Comment

1.Y
                2.Y
                3.เหมือนเดิมทุกประการ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

Working...
                  X