Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าตั้งกระทู้ถามผิดที่

คืออาการ คอมผม เป็นงี้ครับ เมื่อเปิดเครื่องใช้งานไปได้ซักพัก จะมีอาการจอค้าง คือค้างไปเฉยๆ ไม่ได้มีจอฟ้าแต่อย่างใด ไม่มีการตอบสนอง ภาพล่าสุด ก็อยู่ยังงั้น ไม่ได้จอดับไปแต่อย่างใด

ลองลงวินโดส์ใหม่ก็แล้วครับ

ทั้ง Xp sp 2,3 และ วิสต้า ก็ไม่หาย เลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกะตัวซอฟแวร์

Driver VGA ก็เคยเปลี่ยนดูครับ ไม่หาย
    ไล่เปลี่ยนตั้งแต่ 169.25 177.79 180.48 ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

รายละเอียด คอมผม มีดังนี้ครับ

Cpu E8400 << เช็ค อุณหถูมิ อยู่ที่ 48-50
    PSU TT470
    MB P5QL-E
    VGA EN8800gt << 55-59 ครับ

เครื่องเดิมๆ ครับไม่ได้ทำการ clock แต่อย่างใด

ตอนนี้เดือดร้อนมากครับ ต้องใช้งานคอมเพื่อ แก้ โปรเจค จบครับ งานก็อยู่ในเครื่องมากครับ ช่วงนี้ก็ปิดเทอม ร้านเน็ต และร้านคอมทั่วไป ในมอ ปิดหมด ด้วยครับ กลุ้มใจมาก
    ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไข รบกวนด้วยนะครับ

รบกวนครับ

Comment

จอค้างที่ว่า นี่ ขยับเมาสก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ก็เช็ค แรมดูก่อนครับ ต่อมาก็การ์ดจอ และ CPU

Comment

ครับ อาการแบบนั้นเลยครับ

แล้ววิธี เช็คนี่ดูไงเหรอครับ

แรม คลิ๊ก ขวาดู ที่ Mycom ก็ยัง อยู่ครบนะครับ 3.25 gb (4gb)

แล้วการ์ดจอ กับ Cpu หล้ะครับ

ปวดหัวมาก เปิดเครื่องได้ 20-30 นาที ก็ค้าง

Comment

ถอดแรม กะ การ์ดจอ แล้วนำใส่กลับไปใหม่แล้วครับ

ยังมีคงมีอาการ แบบเดิม จอค้าง เมาส์ค้าง ทำอะไรไม่ได้

ท่านใดทราบ รบกวนหน่อยนะครับ

พออยู่ต่างจังหวัดครับ ยกคอมไปร้านที ลำบากครับ

Comment

ทำความสะอาดเครื่องยังคับ ฝุ่นอาจจะเยอะ

Comment

Working...
            X