Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิด Notepad บน Vista แล้วไม่อ่านภาษาไทยครับ (เป็นภาษามั่วๆอะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิด Notepad บน Vista แล้วไม่อ่านภาษาไทยครับ (เป็นภาษามั่วๆอะ)

เปิด Notepad บน Vista แล้วไม่อ่านภาษาไทยครับ พอเปิดแล้วเป็นภาษามั่วๆ...เคยมีคนบอกผมว่าถ้าอยากให้อ่านไทย เวลาเซฟให้เซฟเป็น Unicode จากปกติมันตั้งไว้ว่า ANSI อันนั้น ไม่มีปัญหาครับ เวลาผมพิมพ์เองเซฟเอง แต่ปัญหา คือ เวลาผมไปดาวน์โหลดไฟล์ตัวนี้มาจากที่อื่นน่ะสิครับ เวลาเปิดอ่านแล้วมันไม่เป็นภาษาไทย แปลงโค้ดก็แล้ว เปลี่ยน fonts ก็แล้ว มันก็ไม่สามารถอ่านได้เลยครับ พอจะมีวิธีไหนที่ทำให้อ่านภาษาไทยจากไฟล์ที่เราไม่ได้สร้างเอง (โหลด/เซฟ จากที่อื่นมา) บ้างครับ
    ...ปล. เซตยังไง ให้เวลาเซฟ เซฟเป็น Unicode ได้โดยอัตโนมัติครับ เพราะเวลาจะเซฟทีไร ต้องเข้าไปเปลี่ยนทุกครั้งเลย...

ไปที่ Control Panel

Comment

เปลี่ยนเป็น THAI นะ
      จบ

Comment

ที่นี้ก็ไปเซ๊ต ปุ่ม นะ

Comment

สุดท้าย

Comment

ผมปรับตามที่บอกหมดทุกอย่างแล้วนะครับ แต่เปิดมาก็ยังเป็นภาษามั่วเหมือนเดิมเลยอะครับ...ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบคำถาม

...ผมลองไปที่แท๊บ Administrative แล้วปรับตรงช่องแรกให้เป็น Thai ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ แต่ยังอ่าน บางไฟล์ไม่ได้อยู่ดีครับ ไฟล์ .txt (Notepad)...

อยากจะถามต่อว่า ที่ผมไปปรับตรงแท๊บ Administrative (แท๊บสุดท้ายในภาพแรก) เป็น Thai มันจะส่งผลอะไรบ้างครับ...แล้วของท่านๆ มันเป็น Thai หรือ ภาษาอื่นอะครับ...
            Last edited by manutdlover; 27 Jul 2007, 01:39:23.

Comment

Originally posted by manutdlover View Post
              ผมปรับตามที่บอกหมดทุกอย่างแล้วนะครับ แต่เปิดมาก็ยังเป็นภาษามั่วเหมือนเดิมเลยอะครับ...ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบคำถาม

...ผมลองไปที่แท๊บ Administrative แล้วปรับตรงช่องแรกให้เป็น Thai ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ แต่ยังอ่าน บางไฟล์ไม่ได้อยู่ดีครับ ไฟล์ .txt (Notepad)...

อยากจะถามต่อว่า ที่ผมไปปรับตรงแท๊บ Administrative (แท๊บสุดท้ายในภาพแรก) เป็น Thai มันจะส่งผลอะไรบ้างครับ...แล้วของท่านๆ มันเป็น Thai หรือ ภาษาอื่นอะครับ...

เป็นภาษา THAI ครับ
              ถ้าเป็นเปลี่ยนภาษาอื่นมันจะอ่าน/เขียน THAI บ่ได้ นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                เป็นภาษา THAI ครับ
                ถ้าเป็นเปลี่ยนภาษาอื่นมันจะอ่าน/เขียน THAI บ่ได้ นะ
                โอ้โห....พี่ท่านเพิ่งเล่นวิสต้าได้ไม่กี่วันก็เซียนแล้วเหรอเนี่ยะ หุหุหุหุ
                ผลหละใบ้กินเลยเรื่องวิสต้า

Comment

Originally posted by dears View Post
                  โอ้โห....พี่ท่านเพิ่งเล่นวิสต้าได้ไม่กี่วันก็เซียนแล้วเหรอเนี่ยะ หุหุหุหุ
                  ผลหละใบ้กินเลยเรื่องวิสต้า
                  สวยนะสวย ลูกเล่นนเยอะดี ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่อะ ^^
                  แต่เสียอย่าง โปรแกรม Support น้อยมากกกกกก --"

Comment

ผมมีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ -*-

Comment

Working...
                    X