Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้บอกทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้บอกทีครับ

ตอนนี้ผมใช้ ZyXEL Prestige P-660HW-T1 ADSL 2/2+ Router w/ Firewall, 4LAN 10/100Mb & 802.11b/g+ wireless LAN อยู่น่ะครับ
    พอดีญาตจะขอต่อด้วย แต่ว่าบ้านเขาอยู่***งจากผมประมาณ 50-60 เมตรน่ะครับ
    และทีนี้ สัญญาณไวเลสไปไม่ถึงน่ะครับ เพราะตัวโมเดมมันอยู่ในห้องผมน่ะครับ
    อยากรู้ว่า โมเดมตัวนี้ส่งสัญญานได้ไกลแค่ไหนครับ และถ้าข้อมูลของโมเดมส่งสัญญาณได้ไกล่กว่า 60เมตร ผมต้องทำไงให้มันไปถึงครับ
    และถ้าเดินสายแลน ระยะขนาดนี้ ผมต้องเพิ่มเงินอักเท่าไหร่ครับ แบบซื้อแต่สายน่ะครับ
    คือ กำลังเปรียบเทียบการคุ้มค่าน่ะครับ ถ้าซื้อเสาที่ส่งสัญญาณที่แรงพอ เท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณครับ

Last edited by pukderach; 22 Mar 2008, 07:51:31. Reason: รูปยืมเขามาครับ อิอิ

30-50 เมตร
    ให้เค้าซื้อตัวดักสัญญาณ USB Wireless น่าจะดักสัญญาณได้ดีขึ้นนะ
    ลากสายไปใกล้ๆ บ้านท่านเลย
    หิหิหิ ความคิดสร้างสรร
    ปล.ผมก็ใช้ ZyXEL รุ่นเดียวกับท่านเด๊ะเลย

Comment

ขอบคุณครับ แต่ยังไม่กระจ่างเลยครับ ช่วยตอบอีกนิดได้ไหมครับ

Comment

ซื้อ USB Wireless ต่อสายยาวๆ หาตะแกรงอะไรก็ได้เพื่อที่จะดักและรับสัญญาณ แจ่มๆ ยื่นออกไปใกล้บ้านท่าน นะ

http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=80537

Comment

ขอบคุณ ครับ คือ บ้านญาตเขามีโน๊ตบุครุ่นเดียวกับคุณเลยและมันก็มีไวเรสอยู่แล้ว แต่สัญญาณของผมไปไม่ถึงน่ะครับ
          อิอิ สรุปให้ผมทำหรือญาตทำครับ อิอิ

Comment

ถามอีกครั้งครับ ถ้าลากสายโทรศัพท์ไป แล้วใช้โมเดม อีก 1 ตัวได้ไหมครับ

Comment

ลองย้ายเอาเราเตร์ไปไว้นออกบ้าดูครับ ขืนอยู่ในห้องท่านอาจมีกำแพงบัง

ถ้ายังรับไม่ได้อยู่ดีก็ เปลี่ยนเสาให้แรงขึ้นสัก9db อาจช่วยได้

Comment

Originally posted by pukderach View Post
                ถามอีกครั้งครับ ถ้าลากสายโทรศัพท์ไป แล้วใช้โมเดม อีก 1 ตัวได้ไหมครับ
                ถ้าลากสายไปซื้อ สายแลนไปเลยครับ

ไม่งั้นเปนไปได้ก็ย้ายเราเตอร์ไว้ตรงกลางระหว่างบ้านท่านกับญาติ

Comment

ขอบคุณมากครับ พอจะทราบแนวทางแล้วครับ แต่ขอถามอีกครั้ง ถ้า จะลากสายกับซื้อเสาดีๆพอประมาณ
                  ราคาและความคุ้มค่า อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

Working...
                  X