Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย GIGABYTE EP35-DS4 bios ไม่จำค่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย GIGABYTE EP35-DS4 bios ไม่จำค่าครับ

oc เสร็จแล้ว run ทดสอบใน win ผ่านผมดไม่มีปัญหาครับพอปิดเครื่องเปิดใหม่ จะดับ 1 ครั้งแล้ว ดับอีก ค่าที่ oc ไว้จะกลับมาเหมือนเดิมอีกครับยกเว้นพวก ไฟ ram กับ ไฟ cpu เหมือนเดิม อาการเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ไม่ทราบว่าแก้ปัญหายังไงครับไฟพอแน่นอนครับไม่ว่าจะ oc ไปมากหรือน้อยเป็นหมดครับ ปล.ผมมี mb ep35 ds4 2 ตัว + cpu 2 ตัวอาการเหมือนกันเลยครับ bios ล่าสุดครับใช้มายังไม่ถึง 7 วันเลยเซ็ง

++ ตอนนี้เอา ep35 ds4 อีกตัวม test กับ e2140 อยู่ครับตอน test ครั้งที่แล้ว bies คืนค่าเหมือกันตอนนี้เลยถอด drive ต่างๆ ออกหมด ท่านใหนเคยเจอปัญหานี้รบกวนบอกวิธีแก้ให้ด้วยนะครับ ++

++อาการตอน bios reset มันจะดับติด 2 ครั้งแล้วจะ bios จะกลับเป็นค่าเดิมครับ menu อื่นค่าเหมือนเดิมครับเป็นเฉพาะ menu mit ++

++ mb ใหม่ครับแบบนี้ต้องเอาไปเปลี่ยนหรือเปล่าถ้ามันยังไม่หาย ถ่านลองเปลี่ยนแล้วครับไม่หาย ++
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------
    อันนี้ของอีกท่านเหมือนของผมเลย
    ปัญหา BIOS ไม่จำค่า OC [EP35-DS3R]

ผมใ้ช้ E7200 OC ไปที่ 9.5*400 3.8GHz รัน Othos ผ่าน 5 ชั่วโมง เทสทุกอย่างผ่านหมดที่ไฟ 1.35 (จ่ายจริง 1.29) ตอนแรกๆเวลาปิดคอม ถอดปลั๊ก แล้วเปิดใช้งานใหม่ ก็ไม่มีปัญหา คืนค่า BIOS แต่พอหลายๆวัน เปิดคอมใหม่ มันจะคืนค่า Bus ไปเหมือนเดิม แต่ค่าอื่นๆในไบออส ไม่เปลี่ยนแปลง เปลี่ยนเฉพาะ ค่าที่เรา OC ไฟก็ไม่เปลี่ยน ใช้ BIOS V. F3E F2

--------------------------------------------------------
    อันนี้ของอีกท่านอาการเดียวกับของผมเลย

ปัญหา M/B EP35-DS3R เครื่องดับเอง หลังจาก Restart เครื่อง และคืนค่า CPU เป็น Defult ใครเป็นอย่างผมบ้าง

อาการเป็นดังนี้

ผมใช้ M/B ตัวดังกล่าว ปัญหาจะเกิดขึ้นหลังจากทำการ Restart เครื่อง

เมื่อเครื่องเริ่มบูทไบออส เครื่องจะดับ และติด 2 วินาที และดับอีกครั้ง และติด บูทเข้าวินโดว์ได้

แต่ผลต่อมาคือ ค่า Setting CPU FSB Vcore ฯลฯ ถูกคืนค่าเป็น Defult ทั้งหมด และต้องตั้งค่าใหม่

เป็นหลายครั้ง และไม่เป็นทุกครั้ง แต่สามารถทดสอบได้ว่าเป็นหรือไม่ ด้วยการกด Reset ที่เครื่อง หากกด Reset จะเป็นเกือบทุกครั้ง (ประมาณ 80%)

อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ

อัพเดทไบออส ก็ไม่หาย ตอนนี้เวอร์ชั่น F3e (Beta) แล้ว ไม่มีเวอร์ชั่นใหม่กว่านี้

เสปกเครื่องเป็นดังนี้

C2D E4300 1.8@3.0 GHz FSB 1333 ไม่มีทางที่ CPU จะไม่เสถียร ถึงแม้ไม่ Overclock ก็ยังเป็นครับ แต่จะดับครั้งเดียว แทนที่จะดับ 2 ครั้ง-
    -----------------------

รายงานครับส่งเคลมไปแล้วได้ของมาแล้วครับเคลมแค่ตัวเดียวได้มาแล้ว test ไม่มี bios reset แล้วใช้มา 2 วันส่วนอีกตัว ให้พี่ผมไปใช้พี่ผมไม่ oc เลยไม่มีปัญหา สรุป ครั้งสุดท้ายแล้วสำหรับ gigaบ๊วย ลาขาด

----------------
    update
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=352157
    Last edited by toon ชาวโลก; 4 Jan 2009, 10:58:11.

เคยฟังมาเหมือนกันว่า Gigabyte ชิปเซ็ต G31 P31 G35 P35 เป็นแบบนี้หลายรุ่นครับ แต่ของผมไม่เป็น

Comment

มันดันเป็นทั้ง 2 ตัวเลยครับตอนนี้กำลัง test อีกตัวอยู่

Comment

ถ่านที่เมนบอร์ดหมด ไปซื้อมาเปลี่ยนซะ

Comment

อันนี้ของอีกท่านอาการเดียวกับของผมเลย

ปัญหา M/B EP35-DS3R เครื่องดับเอง หลังจาก Restart เครื่อง และคืนค่า CPU เป็น Defult ใครเป็นอย่างผมบ้าง

ผมใช้ M/B ตัวดังกล่าว ปัญหาจะเกิดขึ้นหลังจากทำการ Restart เครื่อง

เมื่อเครื่องเริ่มบูทไบออส เครื่องจะดับ และติด 2 วินาที และดับอีกครั้ง และติด บูทเข้าวินโดว์ได้

แต่ผลต่อมาคือ ค่า Setting CPU FSB Vcore ฯลฯ ถูกคืนค่าเป็น Defult ทั้งหมด และต้องตั้งค่าใหม่

เป็นหลายครั้ง และไม่เป็นทุกครั้ง แต่สามารถทดสอบได้ว่าเป็นหรือไม่ ด้วยการกด Reset ที่เครื่อง หากกด Reset จะเป็นเกือบทุกครั้ง (ประมาณ 80%)

อัพเดทไบออส ก็ไม่หาย ตอนนี้เวอร์ชั่น F3e (Beta) แล้ว ไม่มีเวอร์ชั่นใหม่กว่านี้

C2D E4300 1.8@3.0 GHz FSB 1333 ไม่มีทางที่ CPU จะไม่เสถียร ถึงแม้ไม่ Overclock ก็ยังเป็นครับ แต่จะดับครั้งเดียว แทนที่จะดับ 2 ครั้ง

Comment

ตอน 12.00 น อาการมาอีกแล้ว 1 รอบครับปิดเปิด 10 กว่ารอบไม่เป็นตื่นเช้ามาไม่เป็น ก่อนออกไปทานข้าวอาการมาเลยดับติด 2 รอบ bios กับมาค่าเดิมงงเลยตอนนี้ลองเพิ่มไฟอีกนิดแล้วจะมารายงานครับ

Comment

รายงานล่าสุด
              รายการที่ test
              1.ปรับ bus จาก 200 ไป 201
              2.ไม่ปรับอะไรเลยประบแค่ bus pcie 100
              3.ไม่ปรับอะไรเลยปรับแค่ menu oc ขึ้นมาแต่ไม่ปรับ bus cpu

test ด้วยการเปิดเครื่องโดยไม่ต่อ hdd แล้วกด reset 3-5 ครั้งค่าจะกลับมาเหมือนเดิมหมดเลยครับเป็นทั้ง 2 ตัวผมเลยเอา mb galaxy 650i มาลองกด reset ดู เปิดเครื่องแล้ว boot เสร็จประมาณ 20 รอบไม่มีปัญหาเลยครับสรุป mb มีปัญหาใช้หรือเปล่าครับพรุ่งนี้จะเอาไปให้ที่ร้าน test ดูอาการเหมือนกันเลย 2 ตัว ep35 ds4

Comment

ของผม EP31-DS3L ซื้อมาใหม่ๆเลยลองคล็อกสเถียรจนนิ่ง แต่พอปิดเครื่องสักพักเปิดใหม่ก็ไม่จำค่าแล้ว เอาไปเครมร้านที่ซื้อเค้าเคลมให้คับ เลยเพิ่มเงินไปเล่น EP43-DS3R แทนคับ

Comment

ู^_^"

Comment

เช็ค Power นะ...

Comment

Originally posted by Theboy.com View Post
                      เช็ค Power นะ...
                      -----------------------------------------------
                      power ผมใช้ pc&cooling ครับ 500w ไม่น่าจะมีปัญหาครับ test กับ 650i+e2140 @ 3.2 สบายครับ
                      test แบบใส่ vga อย่างเดียวรายงานล่าสุด
                      2.ไม่ปรับอะไรเลยประบแค่ bus pcie 100
                      3.ไม่ปรับอะไรเลยปรับแค่ menu oc ขึ้นมาแต่ไม่ปรับ bus cpu

test ด้วยการเปิดเครื่องโดยไม่ต่อ hdd แล้วกด reset 3-5 ครั้งค่าจะกลับมาเหมือนเดิมหมดเลยครับเป็นทั้ง 2 ตัวผมเลยเอา mb galaxy 650i มาลองกด reset ดู เปิดเครื่องแล้ว boot เสร็จประมาณ 20 รอบไม่มีปัญหาเลยครับสรุป mb มีปัญหาใช้หรือเปล่าครับพรุ่งนี้จะเอาไปให้ที่ร้าน test ดูอาการเหมือนกันเลย 2 ตัว ep35 ds4

Comment

ทำตามนี้ ถ้า OC ไม่ได้ให้เข็กกระโหลกเลย
                        1.ใช้พอร์ท SATA แค่ 1 พอร์ท พอร์ทไหนก้ได้ แล้ว OC รับรอง ได้แน่นอน
                        2.ถ้าจะใช้ 2 พอร์ท ให้ใช้เป็นคู่ คือ พอร์ท 0 กับ 2 หรือ 1 กับ 3 (ดูในคู่มือเอา)
                        3.ถ้าจะใช้เกิน 2 พอร์ท ให้ไปต่อพอร์ทที่เ็ป็นสีอื่น (ของ J-micron มั้ง จำไม่ได้แระ รุ่น DS4 ไม่รู้มีกี่พอร์ท ผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้) สรุป ใช้ได้ 4 พอร์ท

ปัญหานี้เกิดกับหลายคน คนไม่เจอไม่รู้หรอก มักโทษว่า User error ทั้งๆที่ บอร์ดต่างหาก ที่ error

ลาขาด กิ๊กกาบ๊วย ฮ่วยยยย...

Comment

Originally posted by phob View Post
                          ทำตามนี้ ถ้า OC ไม่ได้ให้เข็กกระโหลกเลย
                          1.ใช้พอร์ท SATA แค่ 1 พอร์ท พอร์ทไหนก้ได้ แล้ว OC รับรอง ได้แน่นอน
                          2.ถ้าจะใช้ 2 พอร์ท ให้ใช้เป็นคู่ คือ พอร์ท 0 กับ 2 หรือ 1 กับ 3 (ดูในคู่มือเอา)
                          3.ถ้าจะใช้เกิน 2 พอร์ท ให้ไปต่อพอร์ทที่เ็ป็นสีอื่น (ของ J-micron มั้ง จำไม่ได้แระ รุ่น DS4 ไม่รู้มีกี่พอร์ท ผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้) สรุป ใช้ได้ 4 พอร์ท

ปัญหานี้เกิดกับหลายคน คนไม่เจอไม่รู้หรอก มักโทษว่า User error ทั้งๆที่ บอร์ดต่างหาก ที่ error

ลาขาด กิ๊กกาบ๊วย ฮ่วยยยย...
                          --------------------------------------
                          ขอบคุณครับแต่ผมต่อ พอร์ท เดียวมันก็เป็นครับเดี๋ยวจะลองกับอีกตัวดู

Comment

Originally posted by toon ชาวโลก View Post

C2D E4300 1.8@3.0 GHz FSB 1333 ไม่มีทางที่ CPU จะไม่เสถียร ถึงแม้ไม่ Overclock ก็ยังเป็นครับ แต่จะดับครั้งเดียว แทนที่จะดับ 2 ครั้ง
                            Originally posted by toon ชาวโลก View Post
                            รายงานล่าสุด

555555555555 เหมือนผมเลยเหมือนมากๆมีเพื่อนเเล้ว เเนะนำว่าไม่ต้องทำไรครับ
                            อัพไบออสก้อไม่หาย ต่างกันนิดนึงของผมต้องถอดปลั็กครับ มันถึงคืนค่า เหมือนกันเลย
                            ผมโอ ไป 201 ปิดเครื่องถอดปลั็ก สักพักมันก้อคืน ตอนนี้มีปัญหาใหม่เเล้วไปดูหน่อยครับ
                            http://forums.overclockzone.com/foru...=1#post5426218

Comment

ผมเจอปัญหานี้จนขายทิ้งแล้วครับ Gigabyte
                              ต้องทำตามข้างบน
                              -SATA ต้องต่อช่อง 0 กับ 2 หรือ 1 กับ 3
                              -PCI Bus ไม่ต้อง Lock ให้ปล่อย Auto เพราะ Lock เมื่อไหร่ ไม่จำทันที

Comment

Working...
                              X