Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจาก oc เครื่องจะดับเองตลอดเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจาก oc เครื่องจะดับเองตลอดเลย

หลังจาก oc เครื่องจะดับเองตลอดเลย (นานๆเป็นที แต่จะเป็นประจำ)
    amd 2x 4200+@2.7
    asus m2n-sli deluxe
    แรม kingston 1g/667 แรมบ้านๆ (ต้องเพิ่มอีกหรือเปล่า)
    winfast px8500 gt tdh 256 Mb
    p/w 450W. (ติดมากับเคส ไม่รู้ว่าไฟเต็มวัตต์หรือเปล่า หรือว่าต้องเปลี่ยน)
    อุณหภูมิ 45-65 องศา (ซิงค์เดิม ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำรุ่นให้ทีครับ)
    ถ้าจะลากให้ถึง 3.0 ไม่ทราบว่าจะไหวหรือเปล่า ถ้าไหวต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
    อาการหน้าจอจะดับมืดเลย เครื่องก็ดับเลย ต้องกด power ใหม่
    ***ช่วยแนะนำการ oc เพิ่มด้วยครับ***
    ***อาการเครื่องดับต้องทำอย่างไรดีครับ***
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=268685

อาการนี้ผมว่ามัน oc แล้วไม่เสถียรอ่ะครับ

ลองปรับแต่ง confix ใหม่ถ้าไฟแรมน้อยก็เพิ่มนิดนึง ถ้า fix แรมแน่นไปก็คลาย ๆ สักนิดให้หลวม ๆ หน่อย

ลองดูค่า ht ด้วยนะครับว่าเยอะเกินหรือเปล่าลองลดดู

บอร์ดเทพงี้ผมว่า 3G สบาย แต่อย่าเลยครับถ้าใช้ซิงค์เดิม

ซิงค์แนะนำ andy หรือพวกราคา 1500+ ครับช่วยได้เยอะ แต่แนะนำ andy เพราะ chipset กับแรมจะได้ลมเป่าไปในตัว รุ่นนี้ซิงค์ chipset สวยแต่ร้อนมากมาย T-T

Comment

น่าจะเกิดจาก เพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟไม่พอนะ อย่างน้อยถ้าจะให้พอดีๆ ก็ซัก 460 วัตต์(แท้) ตระกูล EN ทั้งหลาย หาลองยืมใครมาลองดูก่อน(จะมีใครให้ยืมมั้ยนะ) ของติดเคสมันไม่เต็มแน่นอน อาการนี้ผมเคยเป็นนะ ใช้ๆไปดับ เพาเวอร์ติดเคส เปลี่ยนใหม่ หายยย...
      ส่วนเรื่องคล๊อกนั้น บอร์ดตัวนี้น่าจะพาท่านถึงสวรรค์ 3 กิ๊ก ได้ แต่คงต้องใช้ความพยายามหน่อยนะ
      ถ้าให้แนะนำแบบพื้นๆ ก็ทดแรมต่ำๆใว้ก่อน แล้วค่อยๆลากบัสขึ้นไปอีก ไฟซีพียูคงต้องเพิ่มอีกซักนิด น่าจะอยู่ที่ 1.35-1.4 หรืออาจจะมากกว่านี้ลองๆไล่ไปทีละนิดนะ
      ส่วนเรื่องซิ๊งถ้าจะลากไปที่ 3.0 ยังใงคงต้องเปลี่ยน เรื่องยี่ห้อแล้วแต่ชอบ ของผมใช้ของ andy ฟูลอยู่ที่ 50 เอง เคสปิด ไม่มีแอร์

Comment

อีกประการครับหาก oc แล้วอยากรู้ว่าเสถียรมั้ย+ใช้ไปนาน ๆ แล้วจะวูบมั้ย

ง่าย ๆ ลอง orthos พร้อมกับ super pi 32m ครับ 30 นาทีก็รู้เรื่องแระถ้าไม่เสถียรจะเกิดอาการไม่ค้างก็รีสตาร์ทครับ

Comment

ตามท่าน spellreal คับ หรือไม่ถ้าสงสัย psu หายืมของเพื่อนมาลองดูก่อนคับ^^

Comment

OC เสร็จแล้วก็ให้ Burn CPU ด้วยนะครับ

Burn CPU ก็คือหาอะไรก็ได้หนักๆ ให้มันทำ เพื่อให้ CPU มันได้ทำงานแบบ Full load จะได้ชาชินกันการทำงานด้วยความถี่สูงๆ น่ะครับ

Comment

Working...
            X