Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีงบ 50,000 ครับช่วยจัดสเปคให้ผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีงบ 50,000 ครับช่วยจัดสเปคให้ผมทีครับ

ผมไม่ได้เล่นเกมส์แต่ผมใช้งานด้านกราฟฟิกเกี่ยวกับตัดต่อวิดีโอครับ
    โดยผมต้องการบางส่วนคือ
    M/B ASUS P5N32-SLI Premium Plus
    MONITOR LCD WideScreen 19"
    RAM 2 GB หรือมากกว่านี้ก็ได้ครับ
    ็HARDDISK >300 GB ครับ

ขอบคุณมากครับ

mbน่าจาใช้P5N32-E SLI ดีกว่ามั้ง chipsetมานสดกว่า ตัวที่บอกมามานเก่าแล้ว

Comment

เอ๋ ผมว่านะ
      ทำงานกราฟฟิก ใช้จอLCDธรรมดาดีกว่ามั้งครับ
      widescreen มันจะทำให้ภาพแบนกว่าความเป็นจริงนะครับ แล้วจะทำงานกราฟฟิกได้หรอครับ!?
      ส่วนเรื่องสเปก รอผู้มีความสามารถละกันนะครับ(อิจฉาคนงบเยอะแฮะ)

Comment

ไม่มีความจำเป็นต้องใช้บอร์ด SLI เลยครับ ในการทำงานตัดต่อวิดีโอ

เอาเงินส่วนนี้ไปใส่ CPU ดีกว่า

นอกซะจากคุณจะใช้จอพร้อมกัน 4 ตัว (ใส่การ์ดสองตัว แต่ไม่ SLI) และก็ไม่จำเป็นต้องใช้ MB ระดับนี้อยู่ดี

ทำงานตัดต่อวิดีโอ ผมขอแนะนำ จอ LCD 17 นิ้วสองตัวดีกว่าครับ

ให้พื้นที่การทำงานคุณได้ถึง 2560 x 1024

มากกว่าจอ LCD แบบ Wide Screen พอสมควรเลย แม้จะแพงกว่านิดหน่อยก็ตาม

แรม มากกว่า 2GB จะแทบไม่มีประโยชน์เลย ถ้าคุณไม่ใช่ Windows 64Bit และ ซอฟท์แวร์ที่รองรับ 64 Bit

เพราะมันจะมองเห็นแค่ 3GB เท่านั้น

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
          แรม มากกว่า 2GB จะแทบไม่มีประโยชน์เลย ถ้าคุณไม่ใช่ Windows 64Bit และ ซอฟท์แวร์ที่รองรับ 64 Bit

เพราะมันจะมองเห็นแค่ 3GB เท่านั้น
          เอ๋ พี่ครับ software 64 Bit นี่อย่างเช่นอะไรครับ Vista หรอ?

Comment

ซอฟท์แวร์ทุกตัวแหละครับ ที่ทำงานบน OS 64Bit ได้

ซอฟท์แวร์ทั่วไปที่ใช้งานกันบน Windows แบบ 32Bit อาจจะใช้ไม่ได้ หรือใช้ได้ไม่ดีเมื่ออยู่บน OS แบบ 64Bit แท้ๆ

Comment

Working...
            X