Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามชาว AMD ถึงที่เวลาที่ควรใช้ Vista รึยัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามชาว AMD ถึงที่เวลาที่ควรใช้ Vista รึยัง

เห็นหลายๆคนบอกว่า Vista มันเข้าที่แล้ว ก็เลยอยากจะถามว่า ถ้าผมจะใช่มั่ง จะเหมาะมั๊ย

สเปกตามลายเซ็นเลยครับ ผมก็ใช้งานทั่วๆ ไป พิมพ์เอกสาร เล่นเน็ท เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อยไม่หนักมาก เกมส์พวก Command3 กับ GTA พวกนี้น่ะ

เครื่องของผมกับการใช้งานของผมที่ว่าเหมาะมั๊ยครับ

แล้วถ้าให้ลง Vista ลง Version ไหนดี พวก Home Basic หรือ Bussiness อะไรพวกนี้ ลงแบบไหนดี

เล่น XP ดีที่สุดครับ ตอนนี้อย่าเพิ่งใจร้อนใช้ Vista เลยครับ ผมยังใช้ XP แล้วเล่นเกมส์รู้สึกว่าลื่นกว่าใช้ Vista ครับ

Comment

i7 กำลังจะมาอีก

Comment

Originally posted by Sprinter View Post
        เห็นหลายๆคนบอกว่า Vista มันเข้าที่แล้ว ก็เลยอยากจะถามว่า ถ้าผมจะใช่มั่ง จะเหมาะมั๊ย

สเปกตามลายเซ็นเลยครับ ผมก็ใช้งานทั่วๆ ไป พิมพ์เอกสาร เล่นเน็ท เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อยไม่หนักมาก เกมส์พวก Command3 กับ GTA พวกนี้น่ะ

เครื่องของผมกับการใช้งานของผมที่ว่าเหมาะมั๊ยครับ

แล้วถ้าให้ลง Vista ลง Version ไหนดี พวก Home Basic หรือ Bussiness อะไรพวกนี้ ลงแบบไหนดี
        ใช้ได้นะครับแต่ควรเพิ่มแรมอีกสัก 1กิ้กเพื่อความมั่นใจ เพราะผมใช้แค่รันวินโด้ว์กับแบ้คอัพโปรแกรมก็ล่อไป800-900เมกละครับ

Comment

รอดูท่านอื่น..

Comment

XP ครับเเน่นอนสุด วิสต้าลงเเล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลยกินเเรมไป 800 กว่า MB เเล้ว

Comment

XP อยู่ดีกว่า

เคยใช้งานแล้ว ก็OKครับ ทำงานได้ดีทีเดียว ใช้งานไม่แตกต่างXPมากนัก
              โปรแกรมบางตัวที่ใช้ๆบนXP ต้องไปเอาของ Vista มาลงหลายตัวเลย
              แต่ตอนนี้กลับเป็นXPละครับ ส่วนตัวถนัดXPมากกว่า

Comment

ถ้าหากใช้งานทั่ว ๆ ไป ก็ XP SP3 นี่น่าจะยังลงตัวอยู่ในตอนนี้ครับ

หากจะใช้ Vista Ultimate SP1 นั้น
                ถ้าใช้ X86 (32 Bit) ควรมี RAM อย่างน้อย 2 GB HDD 8 GB เมื่อลงเสร็จ เปิดเครื่องมาก็ใช้ RAM ไปแล้ว 750-850 MB
                ถ้าใช้ X64 (64 Bit) ควรมี RAM อย่างน้อย 4 GB HDD 12 GB เมื่อลงเสร็จ เปิดเครื่องมาก็ใช้ RAM ไปแล้ว 1250-1350 MB นะครับ

จะเห็นว่า Vista ใช้ทรัพยากรค่อนข้างเปลืองกว่า XP ค่อนข้างมากทีเดียวนะครับ

Comment

สเป้คตามลายเซ็นจขกท. ผมว่า ใช้ XP คุ้ม และ เหมาะแก่งานครับ

Comment

เครื่องถึง จูนเป็น เล่น Vista ครับ
                    ที่เห็นว่าแรมมันเหลือน้อย ที่จริงระบบเอาไปจองไว้เฉย ๆ ครับ ยังไม่ได้ใช้
                    เพราะ Vista จะพยายามใช้ Ram ให้เต็มที่ก่อนจะไปเริ่มใช้ Virtual Memory
                    แต่พอมันไม่ได้ใช้จริง หรือมีโปรแกรมไหนจะเรียกใช้ เดี๋ยวมันก็คืนครับ คืนเร็ว คืนดีกว่า XP เยอะด้วย
                    ไม่งั้น ตอนระบบแจ้งว่า แรมผมเหลือว่าอยู่ 170 MB ผมจะเล่น Devil May Cry 4 ได้ไง^^
                    (ไม่ต้องอะไรหรอก ปัจจุบันผมไม่เปิดอะไรเลย แค่ Firefox 6 Tab มันจองไปตั้ง 2.44 GB เหลือว่างอยู่แค่ 24Kb 555+)
                    เท่าที่ปรับดูงู ๆ ปลา ๆ ผมว่ามันใช้จริง ๆ อยู่สัก 200 MB เอง สำหรับ 32 Bit
                    แนะนำสำหรับเครื่องที่มี RAM 2GB ขึ้นไป
                    Last edited by heatie; 23 Aug 2008, 13:11:37.

Comment

ผมเลิกใช้ xp ไปนานละครับ ใช้แล้วมันคันอะ . . . ของเก่า (ฮ่าๆ)

จริงๆถ้าปรับตัวซักนิด สเป๊คคอมสมัยนี้ใช้ vista sp1 ได้เกือบหมดละนะ

vista นอกจากจะสวยกว่า บาง feature ยังทำให้เราทำงานง่ายขึ้นด้วย เช่น aero

แถม sp1 นี่แก้ปัญหา bluescreen ทั้งหลายแหล่ได้ดีขึ้นมาก อีกทั้งถ้าเกิด error อะไรมันจะเก็บ log ไว้

ให้เราเช็ค + restore เองอัตโนมัติ

Comment

น่าจะเป็นการจองเหมือนที่ คุณ heatie บอกแหละครับ ผมเคยลง Ram ผม1กิ๊กเอง
                        ยังเล่น GTA San Andreas ลื่นๆเลย

Comment

xp theme สวยๆ พอแล้วครับ

Comment

รอ windows 7 เลยครับ อย่าเพิ่งใจร้อนใช้ vista

Comment

สเปกผมใน ลายเซนต์ เครื่อง Sempron ยังเล่น GTA San ยังลื่นเลยครับ (เปิด Winamp ไปด้วย นะเนี่ย) ใช้งานทำงานทั่วๆไป ก็ไม่ช้าเลยนะครับ เล่น 3D Aero ก็ยังได้เลย ครับ

ถ้าพูดถึงระบบปฏิบัติการน่ะ Vista มันดี นะครับ คืนทรัพยากรได้ไวกว่า XP อีกครับ

ดูหนังฟังเพลง บอกว่าแจ่มกว่าแน่ๆ ครับ พี่แกจัด Driver เสียงมาให้เลย Driver การ์ดจอเขาก็จัดให้ครับ แต่ผมชอบใช้ Driver โดยตรงจาก Nvidia มากกว่า ก็ลงทัพไปได้เลยไม่มีปัญหา

แต่มันอาจจะใช้ยากนิดนึง สำหรับคนเพิ่งใช้ใหม่ๆ แต่เดี๋ยวก็ชินไปเองแหละครับ แต่บางเรื่องมันก็ง่ายกว่า XP อีก นะครับ

ถ้าถามว่า ณ เวลานี้ ถึงเวลาใช้ Vista แล้วหรือยัง ผมดูสเปกเครื่องคุณ ผมว่าเครื่องคุณพร้อมแล้ว

แล้วตัวคุณล่ะ พร้อมแล้วหรือยัง ?

Comment

Working...
                              X