Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาอยากถามกับ MSI P35-NEO FR

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาอยากถามกับ MSI P35-NEO FR

MSI P35-NEO FR คือผมประกอบให้เพื่อนน่ะ ตอนแรกลองแล้ว OK .แต่....วันนี้เพื่อนมันเอามาให้ดู ว้า...มีปัญหานิดนึง แต่มันใช้ได้นะ แต่เพื่อนมันไม่สบายใจ....คือมันขึ้นหน้าจอดังรูป....ค้างอยู๋ประมาณ 3-5 นาที.....แล้วบูตตามปกติ....แต่ detect HDD ตัว 320 GB ไม่เจอ ....มันไม่เสมอไปบางครั้งก็ได้ บางครั้งไม่ได้...ขอทางแก้ด้วย ตอนแรกว่ามันจะเป็นที่ HDD แต่มันขึ้น EVENT SMART ต้องไปรีเซ็ตนะถึงหายเลยไม่แน่ใจ HDD ต่อ Raid 0 80+80....320GB แยกเดี่ยว

อีกข้อแล้วกัน...เคยเป็นไหม...ใครเคยเป็นบ้าง ใส่แรมบัส 1066 มันบูตแล้วดับ แล้วบูตใหม่ติด...ยังนี้ทุกครั้ง มันเป็นปกติไหม แล้วถ้า OC มันก็เป็นเหมือนกันเลย....ขอถามหน่อย...ขอบคุณเด้อ...
    Last edited by samutss; 16 Aug 2008, 10:51:22.

​มันบูต​แล้ว​ดับ​ ​แล้ว​บูต​ใหม่​ติด ถ้าoverclock มันเป็นอย่างงี้ตลอดหละครับคล้ายๆกับว่าบูตครั้งแรกต้องไปปรับไฟอะไรก่อนมั้ง

Comment

ของผมก็เป็นครับ 80+80Raid0 กับ 250 อีกตัว ต่อมาย้าย 250 มาต่อกับพอร์ตสีฟ้า ก็หายครับ อาการนี้

ส่วนกับแรมบัส 1066 นี่ไม่ทราบครับ ผมใช้ บัส 667 อ่ะ
      Last edited by taro_kun; 13 Feb 2008, 22:15:45.

Comment

Originally posted by taro_kun View Post
        ของผมก็เป็นครับ 80+80Raid0 กับ 250 อีกตัว ต่อมาย้าย 250 มาต่อกับพอร์ตสีฟ้า ก็หายครับ อาการนี้

ส่วนกับแรมบัส 1066 นี่ไม่ทราบครับ ผมใช้ บัส 667 อ่ะ
        อาการมันคือกดปุ่มครั้งแรกไม่ติด กดครั้ง 2 ติดใช่มะครับ

ยังใช้แรมบัส 667 อยู่ก็เลยยังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

เดียวจะพยายามหาคำตอบให้ครับ

Comment

Originally posted by taro_kun View Post

มีเพื่อนแล้ววุ้ย ขอบคุณมาก

Comment

Originally posted by tazmako View Post
            ​มันบูต​แล้ว​ดับ​ ​แล้ว​บูต​ใหม่​ติด ถ้าoverclock มันเป็นอย่างงี้ตลอดหละครับคล้ายๆกับว่าบูตครั้งแรกต้องไปปรับไฟอะไรก่อนมั้ง
            ขอโทษ...ไม่ overclock ก็เป็นเหมือนกัน

Comment

ถ้าไม่โอซีก็อาจจะเป็นอยู่ดีละครับเพราะในสเปกเขียนไว้นะครับว่า

Supports dual channel, DDR2 667/800/1066 (OC).
              ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าต้อง OC ไปขนาดไหน ถึงจะใช้แรม 1066 ได้ปรกติ

สงสัยต้องหาแรมมาลองดู

Comment

Originally posted by MSI-U View Post
                ถ้าไม่โอซีก็อาจจะเป็นอยู่ดีละครับเพราะในสเปกเขียนไว้นะครับว่า

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าต้อง OC ไปขนาดไหน ถึงจะใช้แรม 1066 ได้ปรกติ

สงสัยต้องหาแรมมาลองดู
                ลองเลยท่าน....เพื่อลูกค้า ไม่งั้นตอบคำถามไม่ได้

Comment

ต้องขอชี้แจงเรื่อง BUS 1066 หน่อยครับอาการนี้เป็นปรกติครับ

วิธีแก้ไข ต้องไปfix FSB/ram เป้น 1:2 ก่อนครับ(1066) แล้วก็ FIX CL รวมทั้ง ค่าไฟแรมให้เรียบร้อยครับ(อยากแรงต้อง configหน่อย) ครับแล้วมันจะไม่มีปัญหาใดๆครับผม!!

Comment

Originally posted by MSI-S View Post
                    ต้องขอชี้แจงเรื่อง BUS 1066 หน่อยครับอาการนี้เป็นปรกติครับ

วิธีแก้ไข ต้องไปfix FSB/ram เป้น 1:2 ก่อนครับ(1066) แล้วก็ FIX CL รวมทั้ง ค่าไฟแรมให้เรียบร้อยครับ(อยากแรงต้อง configหน่อย) ครับแล้วมันจะไม่มีปัญหาใดๆครับผม!!
                    แท้งกิ้ว.....จะไปลองดู แล้วจะมาตามผล...

Comment

คือต้องดูด้วยนะครับว่า แรม 1066 ที่ใช้อยู่นั้น 1066 ด้วยEPP~ หรือ SPD ของแรมเพียวๆเลย ถ้า เป็นด้วยSPD ของแรมเพียวๆเวลาปรับAUTOจะมีปัญหาครับ
                      แต่ถ้าเป็นEPP จะมี config 2 แบบ(ยกตัวอย่างจาก G-skill 1066)
                      spd ปรกติจะเป้น 800 CL5
                      แต่ถ้าใช้กับบอร์ดที่รับ EPP จะเป็น 1066 CL 5 fix ไฟให้เรียบร้อยครับผม(EPP~ มีในบอร์ดnvidia เท่านั้นครับ)

Comment

ผมใช้ แรม 667
                        HDD 80+80 Raid0

ลาก แค่แรมก็ถึงไหนๆแล้ว ก็บุญโขแล้ว

ปล.ไม่มีอาการเปิดแล้วปิดด้วย
                        ลากแบบไม่ปรับไฟ มันเฉยๆ
                        แต่ถ้าปรับจะมีอาการ (เท่าที่สังเกตอะครับ)

Comment

Originally posted by tazmako View Post
                          ผมเป็นตอนเปิดเครื่องครั้งแรกทีเดียวครับ
                          ดับไป2ที แล้วค่อยติดยาว ของเพื่อนก็เป็น

Comment

ของผมก็เป็น บางครั้งเปิด-ปิด3-4ทีค่อยติดก็มี
                            e2160 (400x8)ไฟ 1.512
                            ran kingmax 800 (4-4-4-12)ไฟ 1.95
                            psu enermax 460w
                            ปล.สังเกตุที่led ใกล้ๆกับแบตถ้าเป็นสีเขียวหมดจะ boootติด

Comment

Originally posted by MSI-S View Post

ลองแล้ว ok.ตามท่านเลย ต้องใช้เดิมๆ มันปกติ แต่ถ้า oc เมื่อไหร เหมือนเดิม

Comment

Working...
                              X