Announcement

Collapse
No announcement yet.

core2Duo (ขอคำปรึกษาครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• core2Duo (ขอคำปรึกษาครับ)

ใช้งบอย่างต่ำเท่าไหร่ ถึงจะได้คอมที่ใช้ core 2 duo ได้
    ใช้กับ VGA RAM M/B ยี่ห้อไหนรุ่นไหนเหมาะ (ไม่เล่นเกม แต่ใช้งาน encode และ render ค่อนข้างหนัก)
    ไม่จำเป็นต้องถูกมากจนทำใ้ห้เสียความเสถียรในการใช้งานนะครับ

ปล. เห็นคุณ wikorn บอกว่า
    "งบ 20000 ทั้งชุด รวมจอ ไม่มีไครแรงได้เกิน amd ครับ บอกได้แค่นี้ครับ"
    ในกระทู้นี้ http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=7108

จริงเหรอครับ ที่ราคาระดับนั้น AMD ยัง ก็ทำได้แรงกว่า?

ขอบคุณมากครับ

คุณ วิกรณ์ คงพยายามจะสื่อถึง อุปกรณ์ทั้งเครื่องมั้งครับ (เห็นด้วย) เพราะได้ CORE2 แต่อย่างอื่นแย่ ก็ไม่เห็นผล สู้ซีพียูพอประมาณทำงานสอดคล้องกับอุปกรณ์อื่นทั้งระบบแล้วไม่ต้องรอข้อมูลกัน ที่แน่ ๆ เร็นเดอร์หนัก ๆหลาย ๆรอบ ที่ ซีพียู 2 หัว กับแรมเยอะ ๆ ช่วยได้มากเชียวครับ

Comment

ถ้าใช้งาน encode core2 กินขาดค่ะ

Comment

เอางี้ครับ ผมจะจัด ชุด CORE2 ถูก สุดแบบไม่มีจอให้
        E6300 7500
        ASROCK CONROEXFIRE 3500
        ROX DDR2 533 256x2 2400
        COMBO 900
        HDD 80G 2000
        PCI-E 7300GS 2700
        case 420W 1300
        รวมแล้วก็ 20300 นะครับ จอก็หาเอาตามใจครับ
        ชุดนี้ ต่อให้เป็น core 2 เล่น NFSMW ก็ยังกระตุกครับ

แต่มาดูอีกชุดครับ ไม่รวมจอ งบเท่ากันนะครับ
        AMD ATHORN 3000+ 3000
        ASROCK AM2NF6-VSTA 2400
        RAM ROX DDR2 533 512X2 4400
        HDD 80G SATA2 2000
        PCI-E GF7600GT 6500
        COMBO 900
        CASE 420W 1300
        รวม 20500 CPU ไม่แรงเท่า แต่เล่น NFSMW ได้ไม่มีกระตุกแถมภาพสวยมากๆอีดด้วย และเล่นได้ทุกเกมส์ครับ

ผมไม่ได้บอกให้ซื้อ AMD นะ แต่อยากให้ลอง เปรียบเทียบดู ว่า จะให้อย่างไงให้ค้มกับเงินที่เสียไป

Comment

ลองดูสเปคนี้ ไม่รู้ผมจัดมั่วหรือป่าวนะผมก็มือใหม่

Core2 Duo E6300 7,500
          Gigabyte GA-965P-DS3 5,650
          ASUS EAX1600 Pro/TD/256MB 3,870
          RAMBO DDR2 800 MHz 512 MB 2200 x2
          Seagate 80 GB Serial ATA 2 1,920
          ASUS DRW-1608P3S 1,620

ทั้งหมดมัน 24960 บาท อ่ะแหะๆ

Comment

จากข้างบนนะครับ
            AMD ATHORN 3000+ 3000
            ASROCK AM2NF6-VSTA 2400
            RAM ROX DDR2 533 512X2 4400
            HDD 80G SATA2 2000
            COMBO 900
            CASE 420W 1300
            PCI-E GF7600GT 6500 >>>>เอาการ์ดที่ที VIVO ดีกว่าครับ เช่น X1600 ราคาก็ลงมาเยอะคัรบ
            เเล้วเอาเงินไปเพิ่ม cpu เป็น X2 3600+

Comment

core2 ถ้าเอามาเล่นเกม มันไม่เห้นผลหรอกครับ ต้องเอามาrender หนักๆ บีบไฟล์เยอะๆ แปลงหนังบ่อยๆ แบบนั้นจะเห้นได้ว่า core2 กินขาด

Comment

เล่นเกม AMD กินขาดครับ
                แต่งาน encode และ render ก็จัด Core 2 Duo ครับ

ส่วนเปค ผมไม่ชัวร์พวก ราคา

Comment

จขกท ก็บอกแล้วนี่คับ ว่าไม่เน้นเล่นเกมส์

ผมว่าถ้างบ2หมื่น มันน้อยมากเลยอ่ะคับ ถ้าจะทำงานด้านนี้ลื่นๆอ่ะ

ไฟล์พวกนี้ก็ใหญ่ๆทั้งนั้น หลักๆที่เน้นๆก็ cpu hdd ram ไม่งั้นทำไม่ไหวหรอกคับลื่นๆน่ะ

Comment

ผมว่าต้องเทียบตัวอุปกรณ์ชิ้นต่อชิ้นด้วยครับพี่
                    CPU
                    Mainboard
                    Ram ควรจะเทียบที่ 512 หรือ 512*2 เหมือนกันทั้ง 2 ระบบ
                    HDD ควรใช้ IDE หรือ SATA หรือ SATA-2 เหมือนกันด้วยครับ
                    การ์ดจอก็ควรตัวเดียวกันด้วย
                    สเปคอื่นๆก็ควรอันเดียวกันด้วยครับ

แต่ถ้าเทียบกับเงินที่จ่ายไปก็ตามที่พี่เค้าแนะนำเลยครับ
                    แต่ถ้าเทียบชิ้นต่อชิ้นควรระบุทุกอย่างให้ตรงกัน

ท้ายสุดคนซื้อจะตัดสินเองครับ
                    เอารุ่นไหน

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็น และข้อมูลครับ

เรื่องงบ ไม่รวมจอ ไม่ได้จำกัดที่ 2 หมื่น เพียงแต่อยากทราบว่างบที่ไม่บาน สำหรับทำงานได้สะดวก และเสถียร

ได้ยินจากหลาย ๆ กระทู้ พูดถึงเรื่องทำงานเรนเดอร์กับ encode ให้คะแนนไปทาง core2ซะมากกว่า เลยมุ่งเป้ามาทางนี้

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ความจริง C2D มันเปิดตัวมาราคาค่อนข้างแพงทำให้ถ้าจะเอาทั้งชุดดีๆราคามันเลยสูงตาม

ในขณะที่ AMD เมื่อเจอ C2D ออกมานั้นทำให้ต้องลดราคาลงไปทำให้จำนวนเงินที่ต้องเสียค่า CPU ที่หายไปไปถมส่วนอื่นได้น่ะครับ

ถ้าจะเอาให้อุปกรณ์ นอกจาก MB และ CPU เหมือนกันหมดนั้นราคา C2D จะสูงกว่าค่อนข้างมาก

Comment

ถ้างบ 20000 จัด Intel กับ AMD ผมว่า AMD น่าจะดีกว่านะคับ เพราะถ้างบเท่ากัน ชุด AMD จะได้รายระเอียดข้างในดีกว่าคับ เช่น RAM ,VGA แต่ถ้าจะไห้จัดชุดที่รายระเอียดเท่ากัน ต่างกันที่ CPU กับ MB นั้น Intel ก็จะกลับมาดีกว่า แต่ราคาก็จะสูงกว่าตามไปด้วย

Comment

Originally posted by kidnun View Post
                            เล่นเกม AMD กินขาดครับ

แน่จัยแล้วเหรอคับ?

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                              แน่จัยแล้วเหรอคับ?
                              ผมก็แน่ใจนะครับ AMDกินขาด

Comment

Working...
                              X