Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา แรมเห็นไม่เต็มครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา แรมเห็นไม่เต็มครับ

คือผมอยากทราบว่า มองแรมเห็นไม่เต็มอะครับ ใช้แรม DDR 3 4*2 futy hyperx bus 1600
    ลองแก้ msconfig แล้วไม่ได้ครับ ผมลองลด bus ใน bios ให้เหลือ 1333 ทำให้เห็นแรมครบครับ แต่พอเข้าเกม จะทำให้คอมค้างครับ
    ไม่ทราบว่าตรงไหนเสียหรือพอมีวิธีแก้ช่วยทีครับ หมดปัญญาแล้ว 5555

ไบออสเมนบอร์ดล่าสุดยังครับ

Comment

hyper X ตัวไหนครับ ถ้า genesis ผมเคยมีอาการคล้ายกัน
      เปิด xmp 1600 มักมีปัญหาค้าง แต่ใช้ 1333 ได้ปกติ สรุปส่งเคลม

Comment

fury hyperx 4*2 สีฟ้าครับ

Comment

ไบออส อัพเดทเกือบล่าสุดครับ

Comment

แล้วอีกอย่างหนึ่งครับ พอมันเห็นแรม เต็ม 8 gb ดูหนัง ฟังเพลง ได้ แต่พอเล่นเกม แปปเดียวค้างเลยครับ พอจะแก้ได้ไหม

Comment

นึกวิธีแก้ไม่ออกครับ ผมมองปัญหาไปทางฮาร์ดแวร์ หรือความเข้ากันได้ระหว่างอุปกรณ์
              คำแนะนำหนักไปทางอัพไบออสหรือเคลมแรมครับ
              ส่วนเรื่องจะไล่ปรับหาความเสถียรของแรมซีพียูซิบในไบออสนั้น ผมเองไม่ได้เล่นเครื่อง pc นานเกือบสิบปีแล้ว ตกข่าวไล่ต่อไม่ไหว

ดูหนังฟังเพลงปกตินั้นเพราะใช้แรมไม่เยอะเหมือนเล่นเกมส์ ครับ
              ถ้าคิดว่าเกมส์ปกติ ก็มองปัญหาไปที่แรมทำงานกันไม่เสถียรถึงค้าง
              ถ้ามองว่าแรมสเถียรแล้ว ก็ต้องคิดว่าปัญหาคือเกมส์

ลองหาโปรแกรมmemtes64มารันทิ้งไว้สัก 1-2 ชั่วโมงดูครับ

สเปคเครื่องกับประวัติความเป็นมาของปัญหาสักนิดก็ดีครับ

Comment

เคยเป็นแบบนี้กับWindows 10 64 bit
                เครื่องเก่าAMD A6 3670มีแรม 4G แต่เห็นแค่3.7G เลยไปตั้งค่าไบออสจาก1066(ลืมปรับXMP) เป็น 1333(ค่าเดิม)หรือเป็น1600(OC) อาการดังกล่าวหายไป จริงๆOCไป1866ก็ได้แต่ขี้เกียจมานั่งไล่Timing

เครื่องของคุณอาจต้องมานั่งไล่Timingให้เหมะสมเอาเอง คิดว่านะ
                ถ้าจะให้ง่ายก็ใช้1333เพราะเห็นแรมครบ มานั่งไล่Timingให้เครื่องไม่แฮ้งก็ถือว่าผ่าน หรือไม่ก็ไป1866ไปเลย

Comment

Originally posted by low2tech View Post
                  นึกวิธีแก้ไม่ออกครับ ผมมองปัญหาไปทางฮาร์ดแวร์ หรือความเข้ากันได้ระหว่างอุปกรณ์
                  คำแนะนำหนักไปทางอัพไบออสหรือเคลมแรมครับ
                  ส่วนเรื่องจะไล่ปรับหาความเสถียรของแรมซีพียูซิบในไบออสนั้น ผมเองไม่ได้เล่นเครื่อง pc นานเกือบสิบปีแล้ว ตกข่าวไล่ต่อไม่ไหว

ดูหนังฟังเพลงปกตินั้นเพราะใช้แรมไม่เยอะเหมือนเล่นเกมส์ ครับ
                  ถ้าคิดว่าเกมส์ปกติ ก็มองปัญหาไปที่แรมทำงานกันไม่เสถียรถึงค้าง
                  ถ้ามองว่าแรมสเถียรแล้ว ก็ต้องคิดว่าปัญหาคือเกมส์

ลองหาโปรแกรมmemtes64มารันทิ้งไว้สัก 1-2 ชั่วโมงดูครับ

สเปคเครื่องกับประวัติความเป็นมาของปัญหาสักนิดก็ดีครับ
                  สเปคนะครับ
                  FX6100
                  970a-d3p
                  GTX650TI
                  แรม 4*2 DDR3 1600 BUS ครับ
                  พอดี ตอนผมซื้อคอมครั้งแรก ใช้งาน ใช้แรม แค่ 4GB ผมเลยซื้อแรมเพิ่ม เป็น 8 gb ปัญหาก็คือ เข้าเกมแล้วจะจอฟ้า หรือค้างครับ ต้องรีสตาร์ พอรีมา บ้างทีจะเห็นแรมแค่ 8.00gb(3.96 useble) ทำให้ต้องเสียบใหม่ก็จะเห็น 8 เหมือนเดิม
                  ผมลง window ใหม่แล้วก็ไม่หาย ลองใส่ทีละ slot ก็ใช้งานได้ครับ ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าไรปะครับ พึ่งซื้อแรมมาใส่ ยี่ห้อเดียวกันเหมือนกัน

- - - Updated - - -

Originally posted by LightningBird View Post
                  เคยเป็นแบบนี้กับWindows 10 64 bit
                  เครื่องเก่าAMD A6 3670มีแรม 4G แต่เห็นแค่3.7G เลยไปตั้งค่าไบออสจาก1066(ลืมปรับXMP) เป็น 1333(ค่าเดิม)หรือเป็น1600(OC) อาการดังกล่าวหายไป จริงๆOCไป1866ก็ได้แต่ขี้เกียจมานั่งไล่Timing

เครื่องของคุณอาจต้องมานั่งไล่Timingให้เหมะสมเอาเอง คิดว่านะ
                  ถ้าจะให้ง่ายก็ใช้1333เพราะเห็นแรมครบ มานั่งไล่Timingให้เครื่องไม่แฮ้งก็ถือว่าผ่าน หรือไม่ก็ไป1866ไปเลย
                  ผมปรับไรไม่ค่อยเป็นใน bios เลยครับ มือใหม่

Comment

หลังสุดที่ผมใช้ pc ซ๊อตเก็ต 775 บอร์ดธรรมดาไบออสก็ไม่มีอะไรให้ปรับแต่งมากเหมือนบอร์ดสมัยนี้
                    ต้องรบกวนท่านอื่นดูให้นะครับ

Comment

ลองถอดแรม ขัดด้วยยางลบดูครับ ผมใช้วิธีนี้หาย

Comment

Originally posted by rainonew View Post
                        ลองถอดแรม ขัดด้วยยางลบดูครับ ผมใช้วิธีนี้หาย
                        ผมลองแล้วแล้วครับ เห็นจริงครับ แต่พอเข้าเกม ค้างเหมือนกันครับว่าจะให้ร้านซ่อมคอมดูครับ หมดทางแก้แล้วครับ

Comment

Working...
                        X