Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการหน่อยครับ S41 M60 + HDD External

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการหน่อยครับ S41 M60 + HDD External

คืออาการเป็นแบบนี้ครับ ผมไปซื้อ HDD 3.5 SATA 320Gb ของ Seagate มาใส่ Box ของ Smart Drive น่ะครับ

แล้วทีนี้ผมก้อประกอบใส่กล่องเรียบร้อยแล้ว แต่พอเสียบสาย USB แล้ว ตัว Window ของผมมันฟ้องว่า Found new Hardware มันขึ้นว่าตัว HDD เนี่ยเป็น USB Device แล้วก้อจะให้ลง Driver

ทีนี้ผมก้อจะลง SATA Chipset ที่โหลดมาจากเวบ Benq ก้อลงไม่ได้ งงเลยครับ

ท่านใดทราบวิธีแก้ไข ช่วยผมทีครับ

ดัน ฮึบ ๆ

Comment

กำ พวกHDD enclosureไม่ต้องลงDriver SATA ครับ ให้ WindowsมันหาDriver ของพวก USB to ATAPIกับ Volume Device แบบautoให้เลย

Comment

ของผมก็กล่องรุ่นเดียวกัน(มีesataด้วยใช่ป่ะท่าน) ไม่ต้องลงอะไรน่ะครับ ใช้งานได้ทันที ยกเว้นท่านจะใช้ Esata ผ่านการ์ดแปลงจ้องลงdriverก่อนอ่าครับ

Comment

โอว ของผม USB 2.0 ครับ เสียบปุ๊บมันขึ้นให้ลง Driver USB Device หายังไงก้อหาไม่เจอ ลองเอาแผ่น Winxp มาลงแล้วก้อหาไม่เจอ

หรือมันจะเป็นที่ Window ก้อไม่รู้อ่ะครับ เกี่ยวกันมั้ย ของผมเป็น Window Xp SP2 WincoolV5 2007 น่ะครับ

Comment

ลอง Uninstall Usb ใน Device Manager แล้ว Restart ดูครับ ให้มันหาDriver Usb ใหม่

Comment

ปริศนาทั้งหมด ไขกระจ่างแล้วครับ !!!

น่าอายจริง ๆ ที่ต้องบอกว่า ผมเสียบ Harddisk กับ กล่องไม่แน่นเองคร๊าบบบ มันถึงมองไม่เห็น

ยังไงท่าน ๆ ที่ซื้อ Harddisk กับกล่องไปก้ออย่าลืมเสียบให้แน่น ๆ นะคร๊าบบบ

Comment

- -" ประจำผมก็เป็นแบบนี้เวลาเอาใส่กระเป๋าแล้วย้ายที่มันกระเทือนแรงๆ hdd จะหลุดด้านใน ต้องแกะทุกครั้งไปครับ ^^

Comment

หยั่งงี้ท่านไม่ต้องพกไขควงติดตัวตลอดเลยหรือท่าน

Comment

ในกระเป๋าติดใว้1อันตลอดครับเผื่อกรณีโยกย้ายแรมจากเครื่องโน้นไปเครื่องนี้ แต่หลังๆมาผมไม่พกตัว 3.5" ไปไหนแล้ว เพราะประจำการแท่นโหลดบิต พกแต่ 2.5" 120G แทนครับ

Comment

--" ซะงั้น

Comment

เป็นอุตทาหรณ์สอนใจเกิดมันSpark(ยาฆ่าหญ้ามาทามไง)มีหวังพอร์ทUSBเจ๋งแน่ผมโดนมาแล้วครับพวกถอดUSBแล้วไม่ชอบRemoveออกก่อนพอร์ทUSBเจ๋งเลยครับ

Comment

คุณ manfan ช่วยเล่า ลักษณะที่มัน สปาร์ค ให้ทีได้มั้ยครับ จะได้ ระวัง ไว้ครับ

Comment

นั่นสิ มันเป็นย้งไงท่าน

Comment

user error ผมเป็นประจำครับ

Comment

Working...
                              X