Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows เห็น HDD Master เป็น Slave ช่วยด้วยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows เห็น HDD Master เป็น Slave ช่วยด้วยนะครับ

เครื่องผมมี HDD 2 ตัว (IDEนะครับ) ตัว ละ 40 GB
    ตัวหลัก (MASTER) เป็นของ Seagate ตัวรอง (Slave) เป็นของ Samsung
    Bios เห็นปกติครับ คือ Seagate เป็น Master Samsung เป็น Slave
    แต่พอเข้า Windows กลับกลายเป็นตรงกันข้ามครับ
    ปกติ HDD 1 ลูก แบ่งเป็น 2 Patition ก็จะได้
    C: , D: ถ้ามีอีกก็จะต่อไปเรื่อยๆ (E,F,G,H,...)
    แต่ของผม มันเห็น ตัว Slaveเป็น C: , D: เห็น Master เป็น F: , G:
    (E: เป็นของ CD-Rom ครับ)
    ***ผมก็เลยอย่างจะทราบว่า
    1. เกิดจากอะไร ?
    2. จะแก้ไขได้ยังไง ?
    อยากจะให้ช่วยกันหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ
    ปล. ผมลองเปลี่ยนไดร์ใน Disk Management ตัวที่ติดตั้ง Windows (F เปลี่ยนไม่ได้ครับ
    XP นะครับ แหะๆ

Originally posted by Socket A View Post
    เครื่องผมมี HDD 2 ตัว (IDEนะครับ) ตัว ละ 40 GB
    ตัวหลัก (MASTER) เป็นของ Seagate ตัวรอง (Slave) เป็นของ Samsung
    Bios เห็นปกติครับ คือ Seagate เป็น Master Samsung เป็น Slave
    แต่พอเข้า Windows กลับกลายเป็นตรงกันข้ามครับ
    ปกติ HDD 1 ลูก แบ่งเป็น 2 Patition ก็จะได้
    C: , D: ถ้ามีอีกก็จะต่อไปเรื่อยๆ (E,F,G,H,...)
    แต่ของผม มันเห็น ตัว Slaveเป็น C: , D: เห็น Master เป็น F: , G:
    (E: เป็นของ CD-Rom ครับ)
    ***ผมก็เลยอย่างจะทราบว่า
    1. เกิดจากอะไร ?
    2. จะแก้ไขได้ยังไง ?

อยากจะให้ช่วยกันหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ
    ปล. ผมลองเปลี่ยนไดร์ใน Disk Management ตัวที่ติดตั้ง Windows (F เปลี่ยนไม่ได้ครับ
    XP นะครับ แหะๆ
    ของผมอาจนะครับ...
    1. Primary ที่ SG ไม่ได้เซตหรือไม่มี มันเลยไปอ้างอีกตัวแทน
    2. จากข้อ 1 ลงใหม่ครับ

Comment

Working...
    X