Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอพัง 2 จอในรอบ 2 อาทิตย์แก้ยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอพัง 2 จอในรอบ 2 อาทิตย์แก้ยังไงดีครับ

เมื่อต้นเดือนจอ LCD BenQ ผมมีอาการเปิดไม่ติดคือ เปิดแล้วไฟที่สวิทจอขึ้นสีเขียว กระพริบ 2 ทีแล้วก็ดับไป ลองเอาไปเทสต์บ้านเพื่อนก็อาการเดียวกัน คิดว่าเสียชัวร์และคาดว่าคงจะซ่อมแพง เลยยังไม่ได้ไปซ่อม

พอดีที่ห้องลุงมีจอเก่า LG 15นิ้ว และพอดีลุงไม่ค่อยได้ใช้คอม เลยเอาจอมาใช้แก้ขัดก่อน ปรากฏว่าวันนี้จออันที่ 2 ก็มีอาการเปิดไม่ติด อาการต่างจากจอแรกคือ กดสวิทแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ผมเริ่มสงสัยว่าปกติจอคอมซึ่งไม่ได้เสียกันง่ายๆจะมาเสียติดๆกัน 2 จอแบบนี้เหรอ เลยอยากถามสาเหตุว่า น่าจะมีอาการมาจากอะไรครับ

กระแสไฟมีส่วนนะครับ
    การต่อผ่าน UPS ช่วยให้คอมอายุยืนขึ้นมากพอดูเลย

Comment

เกิดจากไฟฟ้าไม่สม่ำเสมอรึป่าว

Comment

ขอบคุณท่านที่แนะนำนะครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าไฟฟ้าไม่สม่ำเสมอน่าเป็นทั้งจอทั้งเคสนะครับ เห็น CPU ไม่มีอาการอะไรเลยแปลกใจน่ะครับ ไม่รู้เป็นที่ปลั๊กสามตารึเปล่า ว่าจะลองเปลี่ยนดู 55 บางทีรูที่เสียบสายไฟจออาจมีปัญหาก็ได้เพราะผมเสียบรูเดิมตลอด ว่าจะลองดูก่อนน่ะครับ

Comment

Originally posted by JooBBy View Post
          เมื่อต้นเดือนจอ LCD BenQ ผมมีอาการเปิดไม่ติดคือ เปิดแล้วไฟที่สวิทจอขึ้นสีเขียว กระพริบ 2 ทีแล้วก็ดับไป ลองเอาไปเทสต์บ้านเพื่อนก็อาการเดียวกัน คิดว่าเสียชัวร์และคาดว่าคงจะซ่อมแพง เลยยังไม่ได้ไปซ่อม

พอดีที่ห้องลุงมีจอเก่า LG 15นิ้ว และพอดีลุงไม่ค่อยได้ใช้คอม เลยเอาจอมาใช้แก้ขัดก่อน ปรากฏว่าวันนี้จออันที่ 2 ก็มีอาการเปิดไม่ติด อาการต่างจากจอแรกคือ กดสวิทแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ผมเริ่มสงสัยว่าปกติจอคอมซึ่งไม่ได้เสียกันง่ายๆจะมาเสียติดๆกัน 2 จอแบบนี้เหรอ เลยอยากถามสาเหตุว่า น่าจะมีอาการมาจากอะไรครับ
          ผมว่ามันอยู่ที่พอดีจังหวะจอที่ 2 เสียพอดีจริงๆแล้วไฟจะไม่มีผลกับจอเพราะชุดซัพพลายจะมีวงจรกันไฟกระชากอยู่แล้ว
          ส่วนจอ LCD BenQ และ LG ถ้าอยู่ไม่ไกลส่งซ่อมได้นะครับแจ้งราคาก่อนซ่อม http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

Comment

Working...
          X