Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mainboard M2N-E เปลี่ยน CPU เป็นรุ่นไหนได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mainboard M2N-E เปลี่ยน CPU เป็นรุ่นไหนได้บ้าง

อยากเปลี่ยน CPU อ่าครับเนื่องมาจากคิดว่าน่าจะถ่วงการ์ดจอพอสมควร

ตอนนี้ใช้ x2 3600+ อยู่อ่าครับ ไม่ทราบว่าน่าเปลีี่ยนเป็นรุ่นไหนดี ผมว่าการ์ดจอผมน่าจะทำ frame Rate ได้เยอะกว่านี้อ่าครับ (หรือว่าไม่) เลยอยากลองเปลี่ย CPU ดูอ่าครับ แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนคุ้มค่าครับผม

ขอถามอย่างนี้เลยแล้วกันครับผม

1. ถ้าผมใช้บอร์ดเดิมเลยเนี่ย ผมใช้ CPU รุ่นไหนดีอ่าครับ

2. ถ้า Mainboard ของผม Flash Bios แล้ว จะสามารถใช้ CPU Phenom ได้เต็มที่หรือเปล่าครับผม (หรือว่าใช้ไม่ได้อ่าครับ)

ปล. ตอนนี้ใช้ Power Supply 460 Watt ของ Enermax
    HDD : 750GB, 250GB
    Ram : 2GB 667

สามารถใช้ CPU Phenom ไม่รู้ว่ารับx4ได้เต็มที่รึป่าวแต่เคยใช้x3มันใช้ได้ถ้า up bios แต่แรมไม่สามารถวิ่ง 1066ได้ครับ

Comment

ง่ายๆ เลยก็คือ ถ้าซื้อใหม่เนี่ยก็น่ายกชุดใช่ป่าวอะครับ เล็งๆ MSI ไว้เหมือนกันครับผม

Comment

OC ดูก่อนเลยคับ ถ้าเห็นส่วนต่างชัด ก็ OC ยาวไป ไม่ก็หารุ่นสูงมาใส่แทน ถ้าต่างน้อยก็นิ่งไว้รอเล่น X3-X4 ราคากำลังลงมาแทน X2

Comment

ใส่ am2+ ได้ทุกตัวคับถ้าอับใบออส ส่วนเรื่องแรม เขาออกแบบมาแบบนั้นจะไห้มันวิ่ง 1066 เป็นไปใม่ได้นอกจากอัดเอา
          ใบออสล่าสุด 1401 แต่ จขกท ยัง0802 อยู่เลย
          ตามที่ท่านมี ลด HT เหลือ 3 ปรับไฟ CPU 1.175 อัดบัส 300 ทดแรมเหลือ 533 CL 5 5 5 12 เล่นได้นิ่งๆคับผมพึ่งขายไปแล้วเอา 5000+ BE มาเล่น
          Last edited by z007; 14 Jun 2008, 11:14:18.

Comment

ใส่ได้ทุกรุ่นครับ แต่ Phenom ต้องอัปไบออสเอาถึงจะใช้ได้ แต่จะใช้ HT 3.0 ไม่ได้ ก็ทำให้ใช้ Phenom ไม่เต็มประสิทธิภาพเหมือนกัน

Comment

ผมไปดูเว็บนอกมาเห็นเขาบอกว่า Phenom เนี่ย วิ่งไม่เต็มเหรอครับผม 2.2 เนี่ยวิ่งแค่ 1.1 หรืออะไรเนี่ยแหละ อ่านแล้วงงๆ ครับผ หรือว่าแก้ไขแล้วครับใน 1401

Comment

OC cpuไปซัก2.7 ก็แรงแล้วครับ

Comment

Working...
                X