Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาครับ ต่อ raid 0 แล้วซื้อ HDD มาเพิ่ม 2ลูก จากนั้นก็บูทไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาครับ ต่อ raid 0 แล้วซื้อ HDD มาเพิ่ม 2ลูก จากนั้นก็บูทไม่ขึ้น

เครื่องที่ใช้นะครับ
    ==========================
    C2D E6600
    Intel D975XBX2
    Ram 4GB
    Seagate 320*2 raid 0
    Enermax 460W 2พัดลมครับ
    ==========================
    ก่อนอื่นอยากจะถามว่า ถ้าเครื่องเรามี raid 0 อยู่แล้วคู่นึง
    อยากซื้อ HDD มาเพิ่ม โดยต่อ raid 0 แยกอีกต่างหากได้ไหมครับ?

(นึกภาพเข้า win จะเห็นเป็น 2drives แต่มี HDD 4ลูก)

เรื่องของเรื่องคือ
    เมื่อวานซื้อ HDD มาเพิ่มอีก 2ลูก เป็น 500GB ขอ Seagate
    แล้วไปเสียบเข้าช่อง SATA ตามปกติ โดยกะจะทำ raid แต่อาการที่เจอคือ

- บอร์ดมองเห็น HDD ไม่ครบ ตอนต่อช่อง สีดำ (SATA port 00 - 03)
    งัดอยู่นาน เลยลองใส่ลูกเดียวไม่ set raid แล้วก็บูทไม่ขึ้น บอก no system file
    พอถอดใจ ไม่เอา raid ก็ได้ฟะ ลองเปลี่ยนมาเสียบช่องฟ้า อาการที่เจอคือ..

- ไบออส มองไม่เห็น SATA ช่องสีฟ้า (port 04 - 07) จบข่าว

ช่วยหน่อยนะครับ ต้องทำยังไงบ้าง ข้อมูลอยู่ใน HDD ลูกเดิมสำคัญมาก เลยยังไม่กล้าทำอะไรรุนแรง
    แล้วผมเพิ่งหัดทำ raid 0 ไม่นานด้วย ขอบคุณครับ

Attached Files

เอ่อ เคยเซพ ไบออส ไว้ก่อนมั้ยครับ รีเซ็ทไบออส แล้วload ที่เซฟไว้ก็ได้ครับ ผมก็ raid 0 ครับ รีเซ็ทไบออสไปหลายทีแล้วครับเวลามันแฮงๆ OC มาก

เพิ่มเติม สร้างraid 0 แยกเพิ่มได้ครับ ได้ครบตามช่องมันแหละครับ ผม raid 0 hdd 6 ตัว 3Raid ได้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ

อีกอย่างนึงทีาอยากรู้ก็คือ ทำไม bios มันมองไม่เห็น port SATA ที่เหลือเลยเป็นเพราะอะไรครับ

Comment

ชิปคุมพอร์ตSATAมันคนล่ะตัวกันหรือเปล่าครับ ลองตั้งในเมนูBiosดู อ่านคู่มือเมนบอร์ดไปด้วยช่วยได้เยอะครับ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
          ชิปคุมพอร์ตSATAมันคนล่ะตัวกันหรือเปล่าครับ ลองตั้งในเมนูBiosดู อ่านคู่มือเมนบอร์ดไปด้วยช่วยได้เยอะครับ
          เป็นตัวเดียวกันครับ ชิป Mavell (ผมเองก็ไม่ชัวนะ แต่คู่มือมันบอก)

ตอนนี้เจอ HDD ลูกใหม่ทั้ง 2 ลูกแล้ว แต่ติดอยู่ที่เมนู raid

อยากทำ raid 0 อีกคู่จะได้มั้ยครับ ใครก็ได้ช่วยมายืนยันที

Comment

เคยทำแต่ชุดเดียว ไม่เคยทำ 2 ชุดซักที

Comment

นี่ล่ะครับปัญหา ไม่เคยทำ 2 raid เช่นกัน ใครทราบช่วยให้คำอธิบายทีครับ

Comment

^^

Comment

Working...
                X