Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามคนใช้Asrockหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามคนใช้Asrockหน่อยครับ

ต้องบอกไว้ก่อนว่าเพื่อนใช้MB ตัว ASrock Alive Vsta
    คือเพื่อนผมมีปัญหาไฟมันตก ทำให้ข้อมูลWindowมันเสีย เลยต้องลงWindowใหม่ (ติดอยู่ตรงWindowที่มีตัววิ่งๆ ไม่เข้าหน้าจอDesktop)

ผมเลยให้มันเข้าBIOS จำได้ว่ารู้สึกจะกดF2 ไม่รู้ว่ามันเข้าถูกส่วนรึเปล่าเพราะว่าผมก็ไม่เคยใช้Asrockเหมือนกัน

แต่มันบอกว่ามันเจอคำสั่งBoot ผมก็เลยบอกให้มันเลื่อน CDROM ไปอยู่ในส่วนบนสุด แล้วก็ให้เลือกSave&Exit

คราวนี้มันบอกว่ารู้สึกเครื่องมันจะอ่านแผ่นแล้ว แต่ไปๆมาๆมันก็เงียบเหมือนเดิม แล้วก็กลับไปที่หน้าจอWindowที่มีตัววิ่งๆใหม่

เลยอยากถามว่าที่ผมบอกเพื่อนไปถูกรึเปล่าครับ ...สงสารมันด้วยเพิ่งซื้อคอมมา2วันคอมมีปัญหาซะแล้ว

ถ้าถูกแล้วน่าจะมีปัญหามาจากอะไรอีกได้มั่งครับ

ถึง Cd boot ให้กด ปุ่มไรก็ได้ 1 ที ได้กดรึป้าว

Comment

ทำถูกแล้วแต่เพื่อนท่านใส่แผ่นอะไรหรึยังครับ

F2 - เข้า ไบออส
      เซตทุกอย่าง แล้วกด
      F10 เซฟและออก อย่าลืมกด Y ด้วยนะ

Comment

กด F11 นะครับ สำหรับ Boot Selection ถ้าไม่อยากเข้าไปตั้งใน Bios
        สาเหตุที่ทำแล้วไม่ Boot เพราะใน Harddisk มี Windows อยู่ ซึ่งมันจะค้างให้ 5 วินาที ต้องกดปุ่มบน Keybaord ปุ่มไรก็ได้ มันถึงจะ Boot จากแผ่นให้ครับ

Comment

..ผมถามเพื่อนแล้วครับว่าขึ้น Press any key for setup........ รึเปล่า

เพื่อนผมบอกว่าไม่ -*-

Comment

งัน อาจจะเป็น ที่แผ่น ลองเปลี่ยนดู
            ผมก็เคยเป็น แผ่นดีๆๆดันลงไม่ได้ไม่ อ่าน ไปใช่แผ่นโม้ แล้ว กลับมาฟอแมต ใหม่โดยใช่แผ่นแรก มันอ่านได้อย่างปกติ

Comment

ติดตามข่าว

Comment

Originally posted by Kmod View Post
                กด F11 นะครับ สำหรับ Boot Selection ถ้าไม่อยากเข้าไปตั้งใน Bios
                สาเหตุที่ทำแล้วไม่ Boot เพราะใน Harddisk มี Windows อยู่ ซึ่งมันจะค้างให้ 5 วินาที ต้องกดปุ่มบน Keybaord ปุ่มไรก็ได้ มันถึงจะ Boot จากแผ่นให้ครับ
                ตามนี่เลยครับ ชัวร์

Comment

Working...
                X