Announcement

Collapse
No announcement yet.

[มินิโชว์ลาว]ทำตัวเช็คหลอด LED

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [มินิโชว์ลาว]ทำตัวเช็คหลอด LED

เมื่อคืนนั่งต่อวงจร LED เพื่อจะแต่งเคส พอต่อเสร็จหลอดไม่ถึงพระธรรมไปดวง(สว่าง)
    เลยคิดตัวช่วยในการเช็คหลอด LED แบบง่ายๆ ขึ้นมา

อุปกรณ์
    1. หัว 3 พิน
    2. เศษของขา LED หรืออื่นๆ
    3. แผ่นปริ้นอเนกประสงค์
    4. รังถ่าน Bios (ในภาพไม่มีนะครับหาเอาเอง พอดีเพิ่มที่หลังแทนตัว R)
    ส่วนตัว R นั้นไม่ได้ใช้นะครับ ตอนแรกคิดจะต่อเข้ากับ Power Suply แต่ไม่เอาดีกว่าต่อเข้ากับถ่าน Bios แทน

ตอนแรกผมใส่ตัว R แต่ผมถอดออกไปแล้วมันไม่มีค่า ลืมไปว่าถ่าน 3V ไม่ต้องใช่

ดัดลวดแบบนี้นะครับ เอาไว้ใส่ใน 3 พินเพื่อจะทำเป็นช่องเสียบ LED ทำสัก 2 อัน

ใส่ไปมันจะล็อคพอดี ถ้าไม่ล็อคก็ตัดส่วนง้อให้สั้นพอดีกับช่องล็อค
    แนะนำให้ใส่ช่องชิดๆ กันจะใส่ LED พอดีครับ ************งกันตามภาพมันจะต้องกางหลอด LED

ใส่แปปนี้แล้วก็บัคกรีกับแผ่นปริ้น
    ตัว R ไม่เกี่ยวนะครับตอนนั้นไม่ได้คิด

สำหรับผมเอารังถ่านมาจากบอร์ดตัวเก่าๆ ที่ซื้อมาจากร้านของเก่า กิโลละ 40 บาท มี CPU ADM K7-2 ด้วย

ออกมาแล้วครับ

ติดกับแผ่นปริ้น แล้วบัดกรีให้เรียบร้อย จากนั้้นก็เดินสายไปแล้วแต่สะดวกครับ
    ด้านบนขั้ว + นะ
    ด้านล่างขั้ว -
    ผมโง่กับตรงนี้อยู่พักหนึ่ง

เรียบร้อยครับ
    ของผมพึงนึกได้ว่าถ่าน Bios มันไฟน้อยจะใส่ตัว R ทำไมวะ???
    เลยถอดออกแล้วบัคกรีใหม่

หาถ่านมาใส่ก้อนหนึ่ง 35 บาทได้มั่งประมาณ

แล้วจะพกไปใช้ตอนชื้อไฟ LED ที่ร้านก็ตามสบายหรือจะเช็คก่อนบัคกรีก็ดีเหมือนกัน

หมายเหตุ: ภาพตอนใส่ถ่านไม่มีนะครับ มีแต่ถ่านหมดไฟเลยไม่ได้ทดสอบ
    ในภาพสุดท้ายสายไฟสลับกันนะครับ
    สีน้ำเงินปกติขั้ว - ในที่นี้ + ซะงั้น
    แดงปกติ + ในที่นี้ - ซะงั้น

ใครจะนำไปต่อยอดไม่ว่านะครับ เต็มใจด้วยครับ
    ในใจจะทำกล้องจากอคิลิคด้วย แต่แต่งเคสไม่เสร็จเดียวไม่พอ(ไม่มีตังซื้อเพิ่มว่างั้น)
    Last edited by petzaza007; 25 Apr 2009, 12:44:36. Reason: เจอ IDIA ใหม่ครับ

ขำขำ ครับ

ขอเจิมที่ 1 อิอิ

Comment

ตามดูอยู่ครับผม

Comment

Originally posted by petzaza007 View Post
        อุปกรณ์
        1. หัว 3 พิน
        2. เศษของขา LED หรืออื่นๆ
        3. แผ่นปริ้นอเนกประสงค์
        4. รังถ่าน Bios (ในภาพไม่มีนะครับหาเอาเอง พอดีเพิ่มที่หลังแทนตัว R)
        5. ถ่าน ไม่มีเดี๋ยวหุงข้าวไม่สุกนะเอ้า

Comment

ภาพไม่ขึ้นอ่า

Comment

ว้าว.........(^u^)หน้าสนใจ

Comment

handy tool

Comment

ทำไมไม่เอาหลอดมาบีบเข้าถ่านโดยตรงง่ายกว่ารึเปล่าอ่ะครับ

Comment

Originally posted by nongnubestty View Post
                  ทำไมไม่เอาหลอดมาบีบเข้าถ่านโดยตรงง่ายกว่ารึเปล่าอ่ะครับ

ทำได้อยู่แล้วครับ
                  แต่มันไม่มีราคา

มันต้อง Art ถึงมีราคา

บอกแล้วไงครับ ขำขำ

Comment

แหล่ม

Comment

โห เทพครับ

Comment

Originally posted by petzaza007 View Post
                        ทำได้อยู่แล้วครับ
                        แต่มันไม่มีราคา

มันต้อง Art ถึงมีราคา

บอกแล้วไงครับ ขำขำ
                        เถิก เอ๊ย ถูกต้อง ไม่งั้นก็ไม่ใช่โมดิฟายครับ

Comment

ไม่มีไรคุมกระแส ระวังอายุการใช้งานสั้นลงนะ
                          อิอิ

Comment

Originally posted by [KoonG] View Post
                            ไม่มีไรคุมกระแส ระวังอายุการใช้งานสั้นลงนะ
                            อิอิ
                            โห ถ่านไฟ Bios 3v แล้วก็ใช้สำหรับเช็คดูว่าติดหรือเสียชีวิตเท่านั้นครับ
                            เอาอะไรมาก

อ๋อผมใส่ตัว R ไปแล้วครับ แต่มันตัง 270โอม เลยแป๊ก ก็เลยถอดทิ้งไปนะครับ
                            Last edited by petzaza007; 7 Apr 2009, 17:46:22.

Comment

Originally posted by nongnubestty View Post

ตามนี้อะ ง่ายสุด

ขาไม่มีหัก งอ รวดเร็ว หลอดไม่ขาดง่าย

Comment

Working...
                              X