Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนHDDไปใส่กับM/Bอื่นแล้วเข้าwindowไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนHDDไปใส่กับM/Bอื่นแล้วเข้าwindowไม่ได้

คือมี HDD ที่ลง Window XP ไว้แล้ว

แล้วเปิดกับ M/B Asus K8N-MX ได้ไม่มีปัญหา

แต่พอเปลี่ยนไปใส่ กับ M/B A7V600-X (เก่ากว่า แต่เป็นตัวหลักที่ผมOSกับบอร์ดนี้)

มันกลับเข้า Window ไม่ได้ พอผ่านหน้าโหลดแถบเขียววิ่งแล้ว

มันก็มีข้อความเด้งขึ้น บอกเกี่ยวกับ Securlity อะไรซักอย่างอ่ะ

มันกับอะไรมันป้องกันอยู่อ่ะคับ

ใครมีวิธีแก้ยังไงช่วยบอกทีคับ ขอบคุณครับ

เหมือนมันจะไม่เข้ากันกับบอร์ดเก่าน่ะครับ

Comment

แต่ว่าก่อนหน้านี้ผมก็ใช้HDDกับเก่าบอร์ดเก่านะคับ

มันก็ใช้ได้ปกติ

แต่พอย้ายมาบอร์ดใหม่ผมต้องเปลี่ยนไดร์เวอร์เป็นของNVIDIA
      แต่ผมก็ลบของATIออกหมดแล้วนะคับ

แล้วพอจะย้ายกลับไปบอร์ดเก่า(ลบของNVIDIAแล้ว) มันก็กลับเข้าไม่ได้อ่ะคับ

แล้วถ้าจะReset ค่าBIOS แล้วมันจะมีอาการดีขึ้นไหม๊คับ

ปล. ขอบคุณครับ

Comment

ลงใหม่ครับ

Comment

XP มีโอกาสน้อยที่จะเปลี่ยนบอร์ดแล้วเปิดได้

ลงใหม่เถอะ.. แต่วิธีทำนะ มันมีแน่นอน ลองค้นหาดูดีๆในบอร์ด Softwareนู้นละ มีหลายกระทู้เชียว..

Comment

ที่บูทไม่ขึ้นเป็นเพราะเมนบอร์ดใช้ชิพคนละตัวกันครับ ตัวนึงอาจใช้ของ SIS อีกตัวอาจใช้ของ เวียร์

Comment

ทั้งทีเป็น Asus เหมือนกันอ่ะหรอคับ

Comment

ยี่ห้อเดียวกันไม่ได้หมายความต้องเป็น chipset เดียวกันนะครับ ต้องดูด้วยว่า m/b รุ่นอะไร K8N-MX มัน ใช้ nforce ของ nvidia ส่วน A7V600-X ใช้ของ via นี่ครับ

Comment

อ่า~~~ ขอบคุณครับ

> <

ปล. ขอถามเรื่อง Raidนิดนึงนะคับ

คือ มีsata 2ลูก ทำRaid0 โลดใช่ไหม๊คับ

Comment

Working...
                  X