Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows 7 - XP mode - ภาษาไทย ก็ใส่ได้นาจ๊ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows 7 - XP mode - ภาษาไทย ก็ใส่ได้นาจ๊ะ

หลายคนลองแล้ว และเลิกไปแล้ว แต่เท่าที่ค้น ๆ ดู ที่ผมลองนี่ยังไม่มีใครลอง
    พูดมากเยิ่นเย้อ เข้าเรื่องดีกว่า

อย่างที่รู้ ๆ ว่าเจ้า Windows XP mode นั้น มันจะให้คุณเลือกภาษาที่ใช้(และที่จะเป็น interface)ตั้งแต่ตอนที่คุณดาวน์โหลดมา และไม่สามารถเปลี่ยนแปลงเพิ่มเติมได้อีก ที่สำคัญ มันไม่มีภาษาไทย

แต่คนเราอย่าไปยอมแพ้ต่อโชคชะตาครับ

(ไม่ได้ capture รูปขณะดำเนินการไว้แฮะ)

ความจริงคือเรายังสั่งเพิ่มภาษาผ่านทาง Regional and Language options ได้ตามปกติครับ เพียงแต่ตัวไฟล์ที่เจ้า virtual xp ร้องขอนั้น หลายไฟล์ไม่มีอยู่ในแผ่น windows xp service pack 3 แต่จะหาได้ใน windows xp ที่ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วเท่านั้น หามาให้มันได้ครบ มันก็ยอมให้ใช้ล่ะครับ

แล้วถ้าไม่มี partition ที่ได้ติดตั้ง windows xp ไว้แล้วอยู่เลยล่ะ จะไปหาไฟล์บ้าบอมาจากไหน

วิธีทำ(ที่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง เพราะทุยมาก ๆ)ของผม มีดังนี้

1. สั่งเพิ่มภาษาตามปกติใน xp นั่นแล

2. เมื่อมัน request ไฟล์ ก็สั่งให้ไปหาในโฟลเดอร์ i386 ที่อยู่ในแผ่นติดตั้ง windows xp sp3 ก่อน (ส่วนจะหาแผ่นมาจากไหน แบ๊ะ ๆ ครับ^^ แต่เอามาแค่โฟลเดอร์ i386 ก็ได้นะ ใช้แค่นั้น)

3. เมื่อมันเริ่ม request ไฟล์ที่ไม่มีอยู่ใน i386 ผมก็ไปที่ http://proisk.ru/ ซึ่งเป็น ftp search engine แล้วเอาชื่อไฟล์ที่มัน request ไปหาดูดจากที่นี่ ซึ่ง 99% นั้นหาเจอหมด ที่ไม่เจอ ผมก็ข้ามไปดื้อ ๆ ซึ่งน่าจะไม่ใช่ไฟล์สำคัญ เพราะลงท้ายผมก็พิมพ์ได้อ่านได้ทั้ง 3 ภาษาที่ต้องการ ไทย-อังกฤษ-อาหรับ

ขั้นตอนนี้ถึกและกินเวลาโคตร ๆ เพราะไฟล์พวกนี้น่าจะมีร่วม ๆ 50 ไฟล์เห็นจะได้! (แต่ไฟล์จิ๋วเดียวทุกไฟล์) ตอนที่ผมทำนั้น บอกตามตรงว่าลืมหมดแล้วว่าดูดไฟล์ไหนมาไว้ที่ไหนบ้าง ไม่งั้นจะแพครวมห่อไว้บริการทุกท่าน

4. เมื่อเจ้า xp ขอ restart ก็หมายความว่า ภารกิจของท่านใกล้เสร็จสิ้นแล้ว เพียงไป add keyboard layout ก็เป็นอันเสร็จสิ้น

4.1 ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจต้องหาฟอนท์ไทยมาลงเองนะครับ

---

แล้วผมจะเอาภาษาอาหรับมาทำอะไร?

มีเพื่อนผมคนนึง มีเหตุจะต้องใช้โปรแกรม Adobe Indesign เวอร์ชัน Middle East ซึ่งรองรับภาษาอาหรับ แต่ไม่รองรับภาษาไทย ร้ายกว่านั้น Indesign เวอร์ชัน Interantional กับ Middle East นั้น ลงพร้อมกันบนเครื่องเดียวกันไม่ได้ครับ

จะเห็นว่า tools ของ Indesign ฉบับ ME นั้น มีออปชั่นเฉพาะตัว พิมพ์กลับขวาไปซ้ายได้ด้วย

ยังดัดแปลงทำอะไรได้อีกเยอะเลยล่ะ ผมว่า

ส่วนที่มันสีเพี้ยน ๆ เพราะแสดงสีได้แค่โหมด 16 bit นั้น แก้ได้โดยการปิด Integretion Features ไปซะ

สามารถสั่งปิดได้ระหว่างใช้งานเลยครับ ตัว VM จะ log off/log on รอบนึง แค่นั้น

อ่อ ใครที่เล็ง ๆ ไว้ว่า จะเอามาเล่นเกมเก่า ๆ ใน xp mode นี้ ใช้การ์ดจอจำลองเป็น S3 Trio64 และการ์ดเสียงจำลองเป็น Sound Blaster AWE32 นะจ๊ะ เล่นเกมไหนไหวไม่ไหวก็เช็คกันเอง

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะจ๊ะ

เปิดXP modeตรงใหนครับทำไม่เป็น

Comment

เพิ่งรู้เรื่องปิด Integretion Features นะนี่
      แต่เรื่องภาษาไทยนั่นทำได้ตั้งแต่วันแรกละ browse หลายรอบอยู่

Comment

Working...
      X