Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงมานานแล้วอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงมานานแล้วอะครับ

คืออยากรู้ว่า cpu ของ intal มันแรงกว่าของ amd แล้วทำไมบางคนบอกว่า cpu ของamd ดีกว่าอะครับ อยากรู้ว่ามันดีกว่าที่ตรงจุดไหนหรอ
    ปล.คำถามอาจจะงงๆ

อืม ผมไม่ทราบว่าทางคุณ พอทราบหรือไม่ว่า ทาง AMD อ่ะ เช่น AMD 3800+ X2 ที่ระบุมาว่าเป็น 2.0 G แต่อันที่จิงแล้ว AMD ต้องการบอกคุณว่าเทคโนโลยี 2.0G ของเค้าเทียบได้ กับ 3.8G ของทั่วไป อีกทั้ง CPU ของ AMD มีตัวคูณสัญญาณนาฬิกาซึ่งมีผลในเรื่องของการ Clock ซึ่ง Intel จะไม่สามารถปรับได้ในส่วนนี้ แต่ขอยอมรับในส่วนหนึ่งใน Intel ที่เป็น ซีรี่ย์ E แรงกว่าของ AMD (ในรุ่นใกล้เคียงกัน) จริงๆ

Comment

หุหุหุ

*งานนี้มีชุดใหญ่*
      หลบดีก่า

Comment

ดีกว่าตรงที่ถูกกว่าไงครับ 55+

เพราะว่าโดน C2D ไปสู้ไม่ได้

Comment

ตลาดกลาง-ล่าง amd แรงกว่า

ตลาดบน intel แรงกว่า

Comment

อยู่ที่ว่าเอาไปทำงานอะไร

แต่ละค่ายย่อมพัฒนาcpuของตนให้ทำงานเฉพาะด้านได้ดีไม่เท่ากัน เช่น งาน1 ค่ายiอาจทำได้ดีกว่าค่ายa งาน2 ค่ายaอาจทำได้ดีกว่าค่ายi
            มันต้องมีปัจจัยหลายๆอย่างอยู่แล้วล่ะ คนละบริษัทกันอาจมีแนวโน้มในการพัฒนาโดยรวมไปในทางเดียวกัน แต่รายละเอียดปลีกย่อยจะต่างกันอย่างมาก

Comment

ครับใช่ครับ จะว่าไปแล้วนั้น amd กะ intel นั้นก็ไม่ได้ต่างกันมากซักเท่าไหร่นะครับแต่ยอมรับว่าตลาดระดับสูงนั้น ทางอินเทลนั้นยังนำเอเอ็มดีอยู่ครับแต่ถ้าว่าถึงระดับกลางถึงล่างก็เป็นเอเอ็มดีเกือบจะหมดก็ว่าได้เพราะประสิทธิภาพของเอเอ็มดีนั้นคุ้มเกินราคาก็ว่าได้ครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะซื้อไปทำอะไรครับถ้าต้องใช้ทำงานด้านกราฟฟิกสูงๆเช่นตัดต่อหนัง หรือทำงานที่ต้องใช้การประมวลระดับสูงก็เอาอินเทลได้เลย...แต่ถ้าคุณจะซื้อมาใช้ในบ้านผมว่าคุณใช้เอเอ็มดีจะดีว่าเพราะมันคุ้มกับราคาที่จ่ายไปครับ...

ปล.ทั้งนี้เงินในกระเป๋าท่านตามใจในสิ่งที่ท่านต้องการ!

Comment

แต่ละค่ายต่างมีข้อดีของตัวเองครับ ^^ เราก็ต้องเลือกใช้ให้ตรงกับความต้องการและการใช้งานของเราอะครับ

อย่างผมซื้อใช้เอง เน้นถูก+แรง+คุ้มเงิน+เย็น+เงียบ เพราะตั้งข้างเตียงเลย เลยเลือกยักษ์เขียว
                แต่เครื่องที่ออฟฟิสใช้งานมหาโหด ทั้งตัด ทั้ง encode ทั้งบ้าบอเต็มไปหมด เงินก็เงินออฟฟิส
                เลยต้องเลือกค่ายยักษ์น้ำเงินไปก่อนเพราะช่วงนี้ ยักษ์น้ำเงินแก้ตัวมาดีครับ ทำงานได้เร็ว+เยอะ แบบที่เขาโม้ไว้จริง

แต่อนาคตก็ต้องดูต่อไปครับ ว่าค่ายไหนจะกลับไปแก้ตัวและพัฒนา cpu ของตัวเองมาได้ดีกว่ากัน
                เราผู้บริโภคใช้งาน ก็เลือกใช้ให้เหมาะสมอะครับ จะได้ได้ทั้งความสบาย ความแรง และสบายกระเป๋าครับ

Comment

หัวเดียวผมเลือกAMD (Athlon64 สมพร...)
                  สองหัวผมเลือกINTEL (Core2duo)

ตามนั้นครับ

Comment

Working...
                  X