Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งซื้อ I7 920 ใหม่มีปัญหาจอฟ้าเลยครับ รบกวนช่วยผมด้วยครับ *-*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งซื้อ I7 920 ใหม่มีปัญหาจอฟ้าเลยครับ รบกวนช่วยผมด้วยครับ *-*

รบกวนทุกคนด้วยนะครับ

พอดีผมพึ่งประสบปัญหาจอฟ้ามาหยกๆครับ จากการทำงานตลอด3วัน +ด้วยวันสุดเล่น L4d 2 ไป1ชม.

จากนั้นพอออกจากเกม คอมของผมก็จอฟ้าทันทีครับแก้ไม่หายด้วย

จากนั้นผมได้อัพเกรดคอมใหม่โดนมี PSU + VGA+ HDD เหมือนเดิมครับแต่เปลี่ยนยกเครื่องดังนี้ครับ

CPU I7 920 - new
    mainboard - asus p6t - new
    HDD WD Black 32mb 1TB - new
    HDD Seagate 320 ตัวเก่า อายุการใช้งาน 3ปี
    VGA XFX 9800GTX+ ตัวเก่า อายุการใช้งาน 3 เดือน
    RAM G.skill 6GB Bus2000 - new
    Cooler master V.8 - new
    DVD -Rom LG - new
    DVD -Rom Asus ตัวเก่า อายุการใช้งาน 3ปี
    PSU silverstone 650W ตัวเต็มใช้งานมา 3เดือน
    เคส CM 690 + พัดลม3ตัว

ใช้ window vista Ultimate 64bit

--ปัญหาเป็นเช่นนี้ครับ เป็นตั้งแต่คอมเก่าที่มีจอฟ้ามาตลอด พอได้คอมใหม่ผมได้ทำงาน Format C: ไปแล้วเหลือ ไดร์ฟ D ไว้ของฮาร์ดดิสเก่าครับ แล้วใช้ฮาร์ดดิสตัว WD เป็นตัวหลักแทน

พอจะเริ่ม Install Window จอก็ฟ้าเลยครับ ระหว่างการ Install ก็ฟ้าครับ

พอลงได้ เปิดโปรแกรมเพื่อ Install มันก็ค้างครับค้างทุกขั้นตอนเลยครับ ผมไม่เข้าใจเลยครับว่าสาเหตุเกินจากอะไร
    **ลองมาทุกอย่างแล้วครับ ทำความสะอาดการ์ดจอ ทำความสะอาดแรม ขยับCPU ถอดเปลือยเคสลดความร้อน

"มันก็ยังฟ้าอยู่เลยครับ"

ตอนนี้ผมใช้เวลาอันน้อยนิดก่อนที่มันจะจอฟ้าอีกครั้งมาสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว OCZ ครับว่า
    ควรแก้ปัญหาอย่างไรครับ เพราะว่างาน ธีสิสผมยังไม่ถึงไหนเลยครับเสียเวลากับคอมมา5วันแล้ว

"ขอบคุณมากครับ"

นี่เป็นโค้ดที่จดได้ตอนจอฟ้าครับ

STOP:0x00000124 (0x0000000000000000,0xFFFFFA8008795C6E 0X00000000FA000000 , 0X0000000000400405)

Problem signature:
    Problem Event Name: BlueScreen
    OS Version: 6.0.6001.2.1.0.256.1
    Locale ID: 1033

Additional information about the problem:
    BCCode: 124
    BCP1: 0000000000000000
    BCP2: FFFFFA800804AD66
    BCP3: 00000000BE000000
    BCP4: 0000000000300102
    OS Version: 6_0_6001
    Service Pack: 1_0
    Product: 256_1

Files that help describe the problem:
    C:\Windows\Minidump\Mini022310-01.dmp
    C:\Users\Horuz\AppData\Local\Temp\WER-40778-0.sysdata.xml
    C:\Users\Horuz\AppData\Local\Temp\WERB598.tmp.version.txt

Read our privacy statement:
    http://go.microsoft.com/fwlink/?link...3&clcid=0x0409

รูปตามรีเควสคร้าบบ ^^
    Attached Files
    Last edited by Horuz; 25 Feb 2010, 17:42:27.

เพราะฮาร์ดดิสรึป่าว
    เห็นท่านวิกรบอกว่า ซีพียู ตัวนี้ตัวเดียวก็ซดไฟไป 300w แล้วนะ หวังว่าพาวเวอร์คงจะพอนะ

Comment

โอ้ว แสดงว่าต้องเพิ่ม PSU เหรอครับ - -

เพราะเมื่อกี้สดๆ ร้อนๆ ผมพึ่งถอดฮาร์ดดิสตัว 320 GB ออกไป พอจะลง Kaspersky จอฟ้าอีกแล้วครับ แง๊!!
      Attached Files
      Last edited by Horuz; 25 Feb 2010, 17:55:51.

Comment

พึ่งเห็นคำขวัญประจำจังหวัด คนอุบลเหรอครับ ผมคนอุบลเด้อ แต่มาเรียนกทม ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบคำถาม

Comment

ลองวินโด้ตัวอื่นยังคับ

Comment

ลองไปเปิด 32 Bits Disk Access Mode ใน BIOS ดู

ใช้ Vista x64 อยู่หรอ
            เปลี่ยนไปใช้ Windows 7 x64 แทน อาจจะช่วยได้นะ

Comment

ไม่เเน่ใจ สเป็คมันเเรง มันเลยงงหลายอย่าง

Comment

Originally posted by ploynut View Post
                เห็นท่านวิกรบอกว่า ซีพียู ตัวนี้ตัวเดียวก็ซดไฟไป 300w แล้วนะ หวังว่าพาวเวอร์คงจะพอนะ
                ไม่ใช่ละครับ ไม่ถึง 300 เเน่ๆ จำไม่ได้ว่า 100กว่า watt เเค่นั้นเเหละ

Comment

จขกท ลอง ใส่เเรมทีละตัวเเล้วใช้ก่อนครับ

ถ้าลง windows ได้เเล้วก็ลอง prime95

ใล่ไปเปลี่ยนเเรมทีละตัว เเล้วเทส prime95 ดู

Comment

Originally posted by ploynut View Post
                    i7-920 ถ้าไม่ OC จะซดไฟเต็มที่ 130w วัตต์ครับ

http://processorfinder.intel.com/Det...px?sSpec=slbej

Comment

STOP:0x00000124

คือ ไฟ CPU VCORE ไม่พอนะครับ ..ได้ O.C. หรือเปล่า ผมมุ่งเป้าที่ไฟ อย่างเดียวเลย

Comment

เดาไม่ถูก แต่ ผมชอบโทษแรมกับเมนบอร์ด

Comment

ลองทีละขั้นตอน เลย ท่าน แบบ เบสิก เลย แล้วสังเกต สัญญาณ เสียงดูท่าน

Comment

ลองเปลี่ยน เป็น window i7 64bit แล้วไม่หายน่ะครับ ฟอแมตมา8รอบแล้ว

ส่งร้านก็แล้ว ไม่หายซะที

แล้วอาการ CPU ไฟไม่พอนี่คือยังไงเหรอครับ ต้องเพิ่ม PSU เหรอครับ ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน ซึ้งใจหลาย

Comment

อ่อลืมบอกไปครับ ไม่เคยได้ OC เลยครับ ใช้ตัดต่องานหนัง+อนิเม

เล่นเกมบ้างบางครั้งครับ -*-

Comment

Working...
                              X