Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++++มีปัญหา S41 เวลาดูหนัง DVDแล้วเสียงเบาครับ+++++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++++มีปัญหา S41 เวลาดูหนัง DVDแล้วเสียงเบาครับ+++++

ตอนจากดูหนัง CD
    หรือว่าจะเล่น เกมส์ ฟังเพลง mp3 เสียงก็ดังดีนะครับ

แต่เวลาดูหนังจาก DVD แล้วจะเสียงเบากว่าพอสมควร
    ขนาดปรับ volume สุดทั้งที่ taskbar และที่โปรแกรม PowerDVD

แล้วก็ยังถือว่าเบาอยู่ดีอะครับ
    ตั้งไปปรับตรงไหนเพิ่มอีกรึเปล่าครับ

เสียงจาก DVD แผ่นอื่น ก็เบาหรอคับ

Comment

คงจะเป็นที่ Hardware แล้วละมังครับคงจะสุดความสามารถแล้วอาจจะต้องพึ่งลำโพงต่อภายนอก

Comment

จขกท

เท่าที่ลองดู 7-8 แผ่นเสียงเบาเหมือนกันหมดเลยครับ
        ตอนแรกนึกว่าลำโพงเสียแต่คิดว่าไม่น่าจะใช่เพราะ
        เวลาเล่นเกมส์ กับ ฟัง เพลงเสียงก็ดังปกติดีครับ

เสียจะเบเฉพาะตอนดูหนังที่เป็น DVD หนะครับ

Comment

ลองปรับเสียงใน power DVD ให้เป็น Stereo ดูครับ เสียงจะดังขึ้น

Comment

เป็นปกติครับตอนผมใช้เครื่องเก่า c23ก็เป็นเงี้ย
            s41ตอนนี้ก็เป็นแบบเดียวกัน
            เท่าที่ดูนะครับ
            มันเป็นอาการของการใช้ระบบเสียง5.1 แต่เครื่องเรามันไม่ได้ซัพพอร์ท5.1ครับ
            อันดับแรก ลองไปปรับระบบเสียงเป็น2ลำโพงก่อนนะครับสำหรับเครื่อง
            อันดับ2 คุณลองไปหาdvdที่มีระบบเสียงเป็น2ลำโพงมาเทสดูครับ ผมลองเทสแล้วถ้า2ลำโพงดังปกติแต่ถ้าเป็นระบบ5.1 รึdtsนี่เสียงดรอปไปเยอะมาก บางแผ่นดูไม่รู้เรื่องเลย
            อันดับ3 ลองเปลี่ยนโปรแกรมที่ใช้เล่นดูครับ บางโปรแกรมมันปรับไปเป็น2ลำโพงได้
            ที่แนะนำมาสามารถแก้ไขได้ในระดับนึงเท่านั้นนะครับ
            แต่คาดว่าเกิดจากระบบ5.1i7กะdtsแน่นอน

Comment

ขอบคุณครับ
              เดี๋ยวจะไปลองดูครับ

Comment

ได้อีกตัวช่วยจากบอร์ด notebookspec ครับ
                สำหรับคนที่ยังมีปัญหา

ถ้าใช้ power DVD ลองเข้าไปที่

configuration > audio(tab นะ) > Advance(ปุ่มนะ) > Miscellaneous (tab)

แล้วเลือก Noisy Environment ( ปกติมันจะอยู่ที่ Normal )

แล้วกด OK ลองดูมันดังขึ้นครับ

Comment

Working...
                X