Announcement

Collapse
No announcement yet.

Celeron 420 1.6 Ghz.อุณหภูมิ 50 องศาอ่าคับ ผิดปกติมากป่าวเนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Celeron 420 1.6 Ghz.อุณหภูมิ 50 องศาอ่าคับ ผิดปกติมากป่าวเนี่ย

Cely kun ของผมอุณหภูมิวิ่งอยู่ที่ 50 องศาตลอดอ่ะคับ อันนี้เป็นอุณหภูมิปกตินะครับ ถ้า full load ก็เพิ่มขึ้นไปไม่มากนักเต็มที่ก็แค่ 53 องศา ไม่ทราบว่าอุณหภูมิระดับนี้ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    **ผมใช้ซิ้งค์ของ Core 2 นะครับตัวที่ฐานทองแดงอ่ะ ส่วนพัดลมหมุนอยู่ที่ 31xx รอบครับ

OK

Comment

ok

Comment

หืมมม ปกติจริง ๆ เหรอครับ ผมนึกว่าซีพียูผมเพี้ยนไปแล้วซะอีก ค่อยโล่งใจหน่อย ขอบคุณมากครับ

Comment

Celeron D 420 ที่ มัน Codename Conroe-L

เคยเห็นผ่านตามา 35-42 องศาครับ

เด๋วขอเวลาค้นเปปนึง จะเอารูปมาให้ดู

Comment

ผมว่ามันร้อนไปหน่อยนะ Celeron 420 ตัวนี้น่าจะอยู่ราวๆ 36-38 องศา full load ก็ไม่น่าจะเกิน 50 องศา
            Celeron 347 3.06 GHz ของผมอุณภูมิ 38-40 full load ประมาณ 50 องศาเอง ท่านลองถองซิ้งออกมาทาซิลิโคน
            ใหม่น่าจะเย็นกว่านี้
            Last edited by one; 24 Oct 2007, 17:31:20.

Comment

งืมมม โล่งใจได้แป๊บเดียวทุกใจอีกแระ
              ใช่แล้วครับท่าน MMGLower ของผมเป็น Conroe L ครับ อุณหภูมิตอน full load ไม่เคยเกิน 53 องศาครับ แต่เวลาปกติอุณภูมิมันก็ราว ๆ เนี่ยหล่ะครับ ลดลงไปหน่อยเดียวเอง (ราว ๆ 48 - 50 องศา) ความจริงตอนแรกผมก็ใช้ซิ้งค์ที่แถมมานั่นแหละครับ แต่เนื่องจากนี่เป็นครั้งแรกที่ได้ใช้ซีพียู 775 เลยทำขาล็อกหักไปหนึ่งขา (- -") ก็เลยไปซื้อใหม่ได้เป็นซิ้งค์เดิมของ Core 2 มาฐานเป็นทองแดง แล้วก็มีโบ๊ะซิลิโคนเงินเข้าไปด้วย ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าทำไมอุณหภูมิมันถึงได้ร้อนระห่ำขนาดนี้ แต่ตอน Full load มันก็ไม่หนีกับ idel เท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

ผมว่าร้อนไปนะครับ ตัวนี้มันกินไฟแค่ 35 W เองนะ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=105702

ถ้างั้น คงเป็นที่ 2 กรณีครับ

1. ซิลิโคนใหม่ที่คุณทาเข้าไป มันมีปัญหา หรือไม่ก็ ทามาก หรือ ทาน้อยเกินไปครับ

2. ขายึดซิ้งลง MB ยังหลวมหรือปล่าวครับ เพราะ เดิมๆ ซิ้งมัน ทา MX-1 มาให้แล้วนะครับ(แต่จะสู้ทาใหม่ๆจากหลอดไม่ได้หรอก -*-)

3. ผมอยากรู้ว่า Oc หรือปล่าว ใช้กับ MB อะไร PSU ยี่ห้อไหน เพราะว่า Conroe-L มันกินไฟแค่ 35W เองนะครับ จึง ทำให้ มัน เย้นมากๆ ถ้าหาก ใส่ Sink แบบ พวก ราคา 1500-2000 เข้าไป อณหภูมิ มัน แทบจะเท่า อุณหภูมิ ห้องเรยนะครับ

http://tiger.in.th/index.php?option=...d=14&Itemid=37

Comment

ขอบคุณอีกครั้งครับ
                    M/B ของผมเป็น ECS 945GCT-M2 ครับ บอร์ดนี้ o/c ไม่ได้ครับ (ผิดหวังเล็ก ๆ) ส่วน PSU เป็นยี่ห้อ Techland 400 watts ครับซื้อมาต่างหาก ส่วนซิ้งค์ผมก็มั่นใจนะว่าแน่นแล้ว เพราะขาล็อคสี่ขามันแน่นขยับไม่ได้อ่ะคับ แต่ที่ผมสงสัยมาก ๆ คือทำไมอุณหภูมิ Full load มันถึงหนีจาก idel ไม่มากนัก อืมมมม

Comment

งั้น ลองใช้โปรแกรมเช้นดู V Core ครับ ว่ามันจ่ายไฟให้ CPU เท่าไหร่ ถ้า 1.4-1.5 V หล่ะก็ ร้อนแน่นอนครับ

Comment

เช็คดูใน Bios แล้วครับ VCore อยู่ที่ 1.280 ครับ

Comment

งั้นคุณลองจับ Sink คุณ ดูว่า อุ่นหรือปล่าว หรือว่าเย้น ถ้าอุ่นแปลว่า มันระบายความร้อนได้ดี

ถ้าเย้น ก้อ ไม่ระบายความร้อน หรือว่า ซิ้งไม่นำความร้อนออกจาก CPU นั่นแหละครับ

Comment

บางที่อาจจะเป็นที่เซนเซอร์จับอุณภูมิก็ได้นะ มันอาจจะเพี้ยน
                            ลองดาวโหลดโปรแกรมนี้มาลองเช็คดู http://www.cpuid.com/download/pcw2008_v180.exe

Comment

ผมว่ามันผิดปกตินะครับ ผมเคยใช้กับซิ้งค์เดิมๆ IDLE อยู่ที่ 33-34 เองครับ ไม่แน่ว่าซิ้งค์อาจยังประกบไมสนิท หรืออาจเป็นเพราะ sensor เพี้ยนก็ได้ครับ

Comment

Working...
                              X