Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรเสียบแบตไว้กับตัวเครื่องตลอดเวลาไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรเสียบแบตไว้กับตัวเครื่องตลอดเวลาไหมครับ

ผมใช้โนตบุคในออฟฟิศตลอดเวลาเลยครับ ใช้เสียบกับสายอแดปเตอร์ตลอด ผมควรจะคาแบตไว้กับเครื่องหรือถอดแบตเก็บไว้ดีครับ มีคนบอกว่าถ้าถอดเก็บไว้เฉยๆมันจะเสื่อมเร็ว จริงหรือเปล่าครับ

เครื่องเป็น lenovo y310 ครับ

ถอดแบตจะเสื่อมเร็วรึป่าวนี่ไม่รู้นะ (คิดว่าไม่)
    แต่ที่แน่ๆ เสียบแบตใช้ตลอดน่าจะเสื่อมเร็ว
    ผมเคยใช้ Compaq เสียบแบตตลอด ไม่ถึงปีเสื่อมจนเสีย

Comment

ไม่น่าหรอครับก้อเปลี่ยนใช้แบตบ้างชิครับ

ไม่จำเป็นจะต้องเสียบสายอแดปเตอร์ตลอด เวลาหรอกครับ

ยังไงแบตก้อเสื่อมไม่ต้องกลัว

ทุกอย่างมีอายุหมดล่ะครับ

มันอยู่ที่ดวงมากกว่า

Comment

ส่วนตัวเสียบใว้เล่นตลอด
        เดี๋ยวไฟดับมันจะดับตาม นะ เพราะเล่นนอกห้องไม่มี UPS (PC ในห้องถึงจะต่อ UPS )

Comment

ส่วนตัวผมเสียบแบตไว้ตลอดครับ แล้วส่วนมากก็เสียบอแดปเตอร์ด้วย ใช้มาจะเกือบปีแล้วครับยังดีเหมือนเดิม
          แต่ผมใช้วิธีการใช้แบตบ้างเป็นบางครั้งครับ ประมาณ 2 อาทิตย์ครั้งนึง เพื่อให้มันคลายประจุออกบ้าง

ส่วนถอดแบตผมไม่แนะนำครับ ถ้าไฟตก ดับ กระชาก แบตที่ถอดเก็บไว้อาจจะยังใช้ได้ดี แต่มันจะไม่มีเครื่องให้ใช้หนะสิครับ

Comment

Li-ion ควรมีไฟเลี้ยงตลอดเวลาจ้ะ ไม่งั้นมันเสื่อม เรื่องนี้มีคนรู้เฉพาะทางบอกมาแล้ว มั่นใจมาก แต่มันมีโอกาสเสื่อม เพราะมันมีอายุการใช้งานจ้ะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ส่วนตัวเสียบใว้เล่นตลอด
              เดี๋ยวไฟดับมันจะดับตาม นะ เพราะเล่นนอกห้องไม่มี UPS (PC ในห้องถึงจะต่อ UPS )
              ถูกอย่างที่คุณพูดเลยครับคืนฝนตกหนักไฟดับทั้งก้อมีไอ้เครื่องนี่ล่ะไม่ดับอิอิอิอิ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

สรุปคือคาไว้ ไม่ต้องถอดออก

สลับไปใช้แบตบ้างเป็นครั้งคราว โอเคนะครับ

Comment

ถอดเข้าออกมาก ๆ ตัวล็อคแบตจะหลวม ไม่ก็เสีย ได้นะครับ

Comment

ตามลิ้งครับ ลองๆอ่านดูนะครับ

http://www.****************/2008/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=28

Comment

Working...
                    X