Announcement

Collapse
No announcement yet.

3800+ M4A78-Pro ลากได้ 2.8 เพี่มอีกได้มัยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3800+ M4A78-Pro ลากได้ 2.8 เพี่มอีกได้มัยครับ?

64x2 3800+ เพี่มไฟ 1.35v
    OCZ Nvidia SLI Edition 1GBx2 + 2GB 800MHz เพี่มไฟ 2.20v
    ASUS M4A78-Pro
    ASUS 9800GTX+
    Windows 7 Ultimate Build 7600

คือแต่ก่อนผมเคยมาโพสถามที่นี้แล้วครับ
    ตอนนั้นได้ 3.0 GHz แต่พอดีชื้อ Ram มาเพี่ม 2GB
    แต่มันเป็นแท่งเดียวครับ (ฝากเพื่อนชื้อ มันชื้อมาผิด -*-)
    พอเอาเข้าปุบ ก็บูดมะขื้นชะละ เลยได้ลดๆ bus cpu ลงเรื่อยๆ จนเหลือแค่ 2.80 GHz ถืงได้.
    อยากลากให้ได้ 3.0 GHz เหมือนเดีม จะเป็นไปได้มัยครับ?
    เพี่มไฟแรมอีกได้บ่? กลัวแต๋ป ^^''

หรือว่า ถอดแรมเอาไปขายทิ้งดี o.O

แต่ก่อนของผมมันได้ยังงี้แหละครับ
    http://www.amdgeeks.net/overclock/844

ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ

ใส่แรมกี่แถวคับ

Comment

ใส่แรมสามแถวครับ
      1GB + 1GB + 2GB
      เป็นรุ่น OCZ Nvidia SLI Edition หมดครับ
      แต่ค่า CL ตัว 2GB มันไม่เหมือนกับตัว 1GB ครับ

Comment

PI test ให้ set digits ที่ 32M ครับ 1M เทสไม่มีผลหรอกครับ

เรื่องแรมก็แนะนำให้ใส่แรม 2*1GB ครับ ถ้าจะเพิ่มเข้าไปอย่างนั้นมีสิทธิที่จะไม่เสถียรมากครับ
        แรมถ้าจะให้เสถียรจริงๆ ควรที่จะเป็นยี่ห้อเดียวกัน สายการผลิตเดียวกัน weekเดียวกัน กล่องเดียวกัน คู่เดียวกัน
        เค้าถึงขายแรมเป้นแพ็คคู่กันยังไงล่ะครับ
        ดังนั้นตัว 2GB ที่เพิ่มมา ก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ OC ได้ดีขึ้นเลยครับ

Comment

Originally posted by hize View Post
          PI test ให้ set digits ที่ 32M ครับ 1M เทสไม่มีผลหรอกครับ

เรื่องแรมก็แนะนำให้ใส่แรม 2*1GB ครับ ถ้าจะเพิ่มเข้าไปอย่างนั้นมีสิทธิที่จะไม่เสถียรมากครับ
          แรมถ้าจะให้เสถียรจริงๆ ควรที่จะเป็นยี่ห้อเดียวกัน สายการผลิตเดียวกัน weekเดียวกัน กล่องเดียวกัน คู่เดียวกัน
          เค้าถึงขายแรมเป้นแพ็คคู่กันยังไงล่ะครับ
          ดังนั้นตัว 2GB ที่เพิ่มมา ก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ OC ได้ดีขึ้นเลยครับ
          ขอบคุณมากๆครับ เรื่องนี้เพิ่งจะรู้เองน่ะครับเนี่ย
          งั้นผมขายอันเก่าให้เพื่อน แล้วไปชื้อเป็นชุดมาเลยดีกว่า แหะๆ
          ผมลอง test 3Dmark06 คะแนนลดลงเยอะเลย เง้อ
          กลับไป 3 GHz ดีกว่า...

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

Working...
          X