Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปิดร้านเกมขอสอบถามข้อมูลด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปิดร้านเกมขอสอบถามข้อมูลด้วยครับ

ถามเลยนะครับ จะลงประมาณ 10 เครื่องครับ
    1.ช่วยจัดสเป็คสำหรับร้านเกมทั่วไปให้ด้วยครับ งบต่อเครื่องประมาณ 15,000 ครับ
    2.เกี่ยวกับราคาตัวอุปกรณ์ LAN ครับ (ใช้อะไรบ้าง+ราคา ครับ)
    3.ค่าแรงของช่างที่มาติดตั้ง LAN เขาคิดค่าแรงยังไงครับ (ไปสอบถามราคามาหลายร้านไม่เท่ากันสักร้านเลยครับ)
    4.จะขอ ADSL ความเร็วเท่าไหร่มาใช้ดีครับ 512M หรือ 1M ดีครับ

ขอคุณครับ

อยู่แถวไหน อ่ะ

Comment

Originally posted by SPEEDCOM2007 View Post
      อยู่แถวไหน อ่ะ
      ลำพูนครับ

Comment

Amd Sempron 3000+ ~ 1,200 หรือ Athlon 3000+ ~ 1,850
        Arock ALiveNF6G-VSTA ~ 2,000
        KINGSTON DDR II RAM 1GB PC5300 (667Mhz) ~ 1,250
        ( Ram ตอนนี้เริ่มขึ้นนะคับไม่ทราบว่าเกิดไรขึ้นเหมือนกัน HWH 1590 จากที่อาทิตย์ที่แล้ว 1,270
        แต่เวปอื่นลดลง - -''a งงมั๊ยหละ )
        Western หรือ Seagate 80G SATAII ~ 1,600
        GALAXY 7300GT 256MB/DDR3 ~ 2,800
        Case DeLUX 450w ~ 1,500
        CRT 17" ~ 3,400 หรือ LCD 17" ~ 5,400 (ผมนำราคา LG มาแนะนำนะคับ)
        จอ CRT 17" นิ้ว หรือ LCD 17" ก็เลือกเอางับ
        :ถ้าจอ LCD ประกอบเสร็จ อาจจะเกิดนิดๆคับ

ตัว Lan ใช้ Router 16 พอรต์ คับ ไม่แน่ใจยี่ห้อคับ ลองดู น่าจะไม่เกิน 2,500
        ค่าแรงไม่แน่ใจคับ ผมว่าเดินเองเลยคับ จาเอาเนียนหรือเรียบร้อยแค่ไหนก็ได้คับ
        คงจะเสียแค่ค่าสายแลนและค่าเข้าหัวหละคับ
        เน็ต 1mb คับ ( 512mb บางคนใช้คนเดียวยังบอกช้าไปเลย )
        Last edited by ZaKaChI; 25 Jun 2007, 13:01:26.

Comment

Originally posted by Contona View Post
          ถามเลยนะครับ จะลงประมาณ 10 เครื่องครับ
          1.ช่วยจัดสเป็คสำหรับร้านเกมทั่วไปให้ด้วยครับ งบต่อเครื่องประมาณ 15,000 ครับ
          2.เกี่ยวกับราคาตัวอุปกรณ์ LAN ครับ (ใช้อะไรบ้าง+ราคา ครับ)
          3.ค่าแรงของช่างที่มาติดตั้ง LAN เขาคิดค่าแรงยังไงครับ (ไปสอบถามราคามาหลายร้านไม่เท่ากันสักร้านเลยครับ)
          4.จะขอ ADSL ความเร็วเท่าไหร่มาใช้ดีครับ 512M หรือ 1M ดีครับ

ขอคุณครับ
          ไหนๆก็ไหนๆแระ เอาความรู้ไปแบบเต็มๆแระกัน

1. CPU M/B Ram VGA Moniter ตามคุณ ZaKaChi เลยครับ ส่วน HDD ผมแนะนำให้เป็น IDE จะเวิคกว่านะสำหรับ้รานเกมส์แค่ 10 เครื่อง
          *เหตุผล - ถูกกว่า ในกรณีที่มีปัญหา เราสามารถเอา มาจั๊มSlaveได้ (แต่อาจจไม่ใช่ปัญหาซักเท่าไหร่) เอาส่วนต่างของ ATA มาซื้อ Box จะดีกว่า เอาไว้ Backup ข้อมูล เกมส์ ทั้งหลายไว้ มีปัญหาเข้าวินโดวไม่ได้หรือ Error อะไรที่จนปัญญาจิงๆ จั๊มมันเข้าไปแล้ว Clone เลยไม่ต้องเสียเวลามานั่ง เช็ค ^^
          2.อุปกรณ์ NetWork ทั้งหมดก็แยกดังนี้นะครับ
          - Router 1500-2500 บาท แล้วแต่ความพอใจว่าชอบของดีหรือยี่ห้ออะไร แนะนำ Zyzel ครับ Config ง่าย Forword Port ก็ง่าย ไม่ค่อยร้อนอีกตะหาก (แต่ถ้าต้องการให้ที่ร้านสมารถเป็นตัว Create อย่างเช่น DotA หรือ CS ให้ใช้แบบ 4 Port นะครับ ราคาอยู่ที่ 2500 นั่นแหล่ะไม่เกินนั้น)
          - Hub ถ้าเนื้อที่จำกัดใช้ 12 Port 1100บาท ก็พอคับ แต่ถ้าเผื่อจะเพิ่ม ก็ 8 Port 2 ตัว ตัวละ 700*2=1400 ถ้ามีเนื้อที่หน่อย 16 Port (1500-1600)ตัวเดียวเลยครับ แนะนำ D-Link เย็นทั้งวันอ่ะ ดีโคตรๆ
          - สาย Lanกับหัว ส่วนนี้ผมจะแนะนำให้กรณีที่จะจัดวางสายเองนะครับ
          สายแลนพยายามสังเกตุปลอกให้ดีๆนะครับ ลองบีบๆดูว่ามันนิ่มหรือหลวมไปหรือเปล่า ความหนาของปลอก ไม่บางไปและไม่หนาไป ส่วนหัวจั๊ม อันนี้สำคัญมาก ขอยืมคีมที่ร้านมาบีบดูเลยครับ ใช้น้ำหนักมือพอประมาณพอ ถ้าบีบลงไปแล้วสายไฟแตกออก รีบหาร้านใหม่อย่างด่วน ถ้าของดีหน่อยบีบเบาๆก็เข้าล๊อกเป๊ะๆเลยแน่นด้วย (รวมๆแล้วถ้าเลือกดีๆนะ สายแลน 1 เมตร/12-15 บาท หัว3-5บาท)
          *เหตผล เพราะว่าเวลาเราเอาสายมาเดินระบบแล้วเนี่ย..ตรงช่วงคอที่ต่อเชื่อมกะ Hub มันจะมีน้ำหนักมาก ทำให้อายุการใช้งานของสายและหัวลดลง ไม่คุ้มอย่างแรงคับขอบอก เด่วจะมานั่งปวดหัวทีหลังนะ ^^
          3. ค่าแรงของการติดตั้ง อันนี้ถูกแล้วคับ ต่างที่ก็ต่างราคา แต่สำคัญอยู่ที่ว่าติดตั้งไปแล้วงานจะออกมาดีเท่าราคาหรือเปล่า มีมาเช็ค ตรวจสอบหลังการติดตั้งหรือเปล่า ถูกหน่อยก็ เครื่องลูก 1-200 บาทต่อเครื่อง เครื่องแม่ 500 บาท +ค่าติดตั้งซอฟแวร์,เกมส์ ต่าง อย่างกลางๆ ก็จะอยู่ที่ 4-500 ต่อเครื่อง เครื่องแม่ 800 บาท
          *ร้านอยู่ไหนอ่ะคับ ถ้าอยู่ใน กทม ผมไปวางให้เอามะคิดราคากันเอง อิอิ รับประกันความพอใจ เคยทำงานวางระบบนี้มา 2-3ปีแระคับ สนใจก็ PM มานะ ^^
          4. ระบบเน็ต 10 เครื่อง จิงๆแล้ว 512 หรือ 1mb ผมว่ามันน้อยไปนะ เพิ่มตังอีกนิดเป็น 2mb เพื่อความสบายใจและก็ความสุขของลูกค้าดีกว่านะผมว่า ใช้เน็ตบ้านได้เลย 2.5 mb 1,230 บาท สบายๆไม่โดนลูกค้าบ่นว่าแลคแน่นอน ^O^

เป็นงาย ความรู้เต็มๆ ลองคำนวนและถามๆจากคนอื่นดูอีกทีก็ได้นะครับ

ขอให้ปรสบความสำเร็จครับผม

Comment

ผมนึกว่า ใช้ Router ที่มี Hub ในตัวต่อใช้ได้เลย เหอๆ ขอโทษด้วยคับ ไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง Network

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำและให้ความรู้ครับ (จะได้คุยกะช่างที่ติดตั้งได้เข้าใจขึ้นมาอีกหน่อยครับ)

Comment

ร้านเราใช้เน็ต2.5

Comment

Working...
                X