Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะตั้งค่า "ภาษาไทย" ให้เป็นค่า default ยังไงหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะตั้งค่า "ภาษาไทย" ให้เป็นค่า default ยังไงหรอ

ผมใช้ปุ่มเปลี่ยนภาษาแบบ Caps Lock ก็เลยอยากให้มันเป็นค่า Thailand อยู๋ตลอดเวลา แต่ตอนนี้หว่างใช้งานไปเรื่อยมันจะเปลี่ยนเป็น U.S. (ตรงธงชาติ) เสียเวลาไปคลิดเปลี่ยนเรื่อยๆ

อย่างนี้ต้องเซตยังไงหรอครับ
    ผมใช้ Snow Leopard
    ขอบคุณค้าบบบ

ผมใช้วิธีกด Command+Space ให้มันเปลี่ยนธงเป็นไทยก่อน แล้วพอกด CapLock ก็เป็นการพิมพ์ eng ถ้าเอา CapLock ออกก็พิมพ์ไทยครับ ทีนี้ถ้าพิมพ์ๆ ไปก็ไม่น่าจะเป็น eng ได้เองนะ ถ้าคุณไม่ได้เผลอไปกด CapLock ไว้ แต่ถ้ามันเกิดขึ้นก็แค่กดปุ่ม Command+Space ให้มันเข้าโหมดไทยอีกรอบก็ได้ ไม่จำเป็นต้องละมือไปจับเมาส์ครับ

Comment

รู้แต่ กด alt ค้างไว้กดแทปแล้วปล่อย1ครั่งภาษาจะเปลี่ยนสลับไปมา

Comment

อ้อ.. ผมเข้าใจอะไรบางอย่างแล้วครับ
        ตามรูป..

ที่มันชอบเปลี่ยนภาษาไปๆ มาๆ เอง

- Use the same one............
        = ถ้าไปคลิกต่อท้ายภาษาอะไรก็แล้วแต่ ภาษาที่กำลังเลือกใช้อยู่ก็จะไม่เปลี่ยนแปลง

- Allow a different one for each document........
        = ถ้าเอาเคอร์เซอร์ไปคลิกต่อท้ายภาษาอะไร ก็จะเปลี่ยนไปใช้ภาษานั้นโดยอัติโนมัติ (เลยเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา)

ตอนนี้ผมก็เลือกใช้ Use the same...... แล้วกด แคปล๊อค เอาปุ่มเดียว
        ก็แล้วแต่ว่าใครจะถนัดแบบไหนนะค้าบ... เลือกดูๆ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกป่าวนะ ?? ฝากยืนยันด้วย

Comment

รูปจากกระทู้บน
          Attached Files

Comment

Working...
          X