Announcement

Collapse
No announcement yet.

SATA 3 ดีกว่า 2 ประมาณ กี่ เปอ อ่ะ คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SATA 3 ดีกว่า 2 ประมาณ กี่ เปอ อ่ะ คับ

เห็นบางเว็บเริ่มเอา HDD SATA 3 มาขาย บร์อดที่มี SATA 3 มาขาย เลยอยากรู้ว่า HDD SATA 2 กับ SATA 3 SATA 3 เร็วกว่า อีกเท่าหนึ่งเลยหรอคับ

รายละเอียดที่ เว็บลง
    SATA3 6.0 Gb/s

SATA2 3.0 Gb/s

ไม่ต่างเท่าไรหรอก

Comment

ผมไม่มีความรู้ครับ แต่บอกได้ว่าควรไปดูที่ไหน

http://www.google.co.th/#hl=th&sourc...5649f5c01f07ab

อีกอย่างผมว่าประเด็นไม่ได้อย่ที่ อินเตอร์เฟสการเชื่อมต่อ เพราะในขณะที่ใช้ Sata 2 เหมือนกัน แต่ SSD ยังเร็วกว่า HDD มากอย่างเห็นได้ชัด...ดังนั้นถ้าอยากให้การทำงานในส่วนนี้
      เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดนั้น ควรไปพัฒนาการเข้าถึงและการเขียนข้อมูลมากกว่า เช่นเพิ่มรอบการหมุน หรืออะไรที่ทำให้ความเร็วใกล้เคียงกับ SSD ที่ความเร็ว SATA 2 ก็น่านะโอแล้วครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ ผมก็มั่วไปเรื่อย
      Last edited by ChaiNi; 17 Dec 2010, 09:41:23.

Comment

ถ้าเป็นเรื่องของพอร์ทก็ขึ้นอยุ่กับว่าคุณใช้งานแบบใหนครับ
        เช่นถ้าเป็น HDD SATA ธรรมดาก็ SATA2 พอ
        แต่ถ้าคุณเล่น Raid0 หรือ SSD ก็แนะนำ SATA 3 คับ
        จริงอยู่ทั้ง 2 ประการข้างต้อนอาจยังให้ความเร็วไม่เต็ม SATA 2
        แต่ทางยิ่งว่าง รถยิ่งซิ่งสะดวก จิงใหมครับ

Comment

รอ HDD ที่รับ sata 3 มาก็แรงกระจายคับ

Comment

Working...
          X