Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา DVD RW SATA ของ LG ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา DVD RW SATA ของ LG ครับ

เป็นแบบ internal SATA จำรุ่นไม่ได้เดี๋ยวเย็น ๆ กลับไปดู อาการคือ ตอนแรกเอามาเปลี่ยนกับ DVD RW IDE ตัวเก่าก็จอฟ้าถี่มาก พอเปลี่ยนเอา HD ลูกใหม่มาลง Window vista 64 bit ลงไม่ผ่านเลยครับถ้าไม่ถอด DVD RW SATA ตัวใหม่นี่ออกและพอลง window เสร็จถ้าต่อ SATA ตัวนี้เมื่อไหร่บูตไม่ขึ้นเลย
    อันนี้ DVD RW ผมเสียหรือเปล่าหรือต้องไป set อะไรพิเศษหรือปเล่าครับ

ปล. ใช้กับบอร์ด P5N-T Deluxe (Nvidia 780i)

ลอง xp เวอร์ชั่นธรรมดาๆ
    ไม่ก็ เพาเวอร์ไม่พอ
    เช็คแรมดูครับ

Comment

ของผมก็เป็นครับแต่ของผม asus เขียนแผ่นไม่ได้ ดูหนังบางแผ่นขึ้นจอฟ้าครับ เคลมมาแล้วก็ยังเป็นอยู่ ผมคิดนะว่าน่าจะเป็นความไม่เข้ากันของ hardware ครับ เพราะดูจากเหตุผลประกอบหลายอย่าง

1. ของผมลงวินโดวส์ได้ปกติ เปิดอ่านแผ่นได้ไม่มีปัญหา
      2. ดูหนังบางแผ่นขึ้นจอฟ้า แล้วก็บอกเกี่ยวกับ bios
      3. เปิดเครื่องบางครั้ง มองไม่เห็นตัว writer เอง
      4. บางครั้งเปิดเครื่อง post ไม่ผ่านกลับขึ้นว่าให้เข้าไปแก้ไขเพราะมันหาตัว บูส ไม่เจอเพราะผมตั้ง first boots เป็น CD Rom
      5. เขียนแผ่นด้วย Nero ver. 6 ,7 , 8 (แผ่นนี้แถมมาในกล่อง) ขึ้นตามรูปเลย...ตอนแรกคิดว่าเป็นที่แผ่น
      6. หลังจากมันขึ้นว่า comunication error ตอนเขียนแผ่น ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ port SATA รวมถึงสาย SATA ก็เปลี่ยนครับ ก็ยังเป็นอยู่
      7. ลองโทรถามช่างประจำเค้าเลยบอกว่าบางทีเมนบอร์ดที่เราใช้มันอาจจะไม่รองรับ พวก dvd ที่เป็น SATA ต้องลองเข้าไปหาดู bios ตัวอื่นๆ ว่ามันมีตัวไหนที่ออกมาใหม่ๆ แล้วมัน Fix เรื่องนี้ให้มั๊ย
      ผมก็ลองดูแล้วครับ ลองหานะ ไม่มีครับ ผมใช้ DFI nf4 Ultra-d

************ ผมจนปัญญาครับ อาจถึงขั้นยอมแพ้ครับ กลับไปใช้ IDE แบบเดิมเอาแทน

อ้อ การทดลองของผมคือ
      1. ลงวินโดวส์ใหม่เอี่ยมด้วย xp student ปิด automatic ypdate
      2. จากนั้นลง driver ของเมนบอร์ดตามปกติ
      3. driver การ์ดจอก็ลงเรียบร้อย
      4. ลง nero ทั้ง 3 ver. ตามที่บอกคือ 6 , 7 , 8
      แล้วผมก็เริ่มจากการเขียน data ครับพวกไฟล์รูปภาพ เอกสารพวกนี้ครับ จบครับนี่คือการพยายามวิเคราะห์ปัญหาทั้งหมดของผมแล้วครับ คิดว่าคงต้องยอมแพ้ครับ
      มีอีกอย่างยังไม่ได้ up firmware แต่คิดว่าคงไม่หาย เพราะตัวเก่าที่ไปเคลมก็อัพแล้วก็เป็นเหมือนเดิม นี่เอาตัวใหม่มาคงไม่ต่างเพราะมันไม่ได้เสียที่ writer แล้ว สาเหตุคงมาจาก hardware ตัวอื่นครับ แล้วผมเอาตัว 2014L1T ไปเคลม ได้ตัว 2014S1T กลับมาแทนด้วยเพราะของไม่มี
      Last edited by artbum; 14 Aug 2008, 12:03:23.

Comment

Originally posted by artbum View Post
        ของผมก็เป็นครับแต่ของผม asus เขียนแผ่นไม่ได้ ดูหนังบางแผ่นขึ้นจอฟ้าครับ เคลมมาแล้วก็ยังเป็นอยู่ ผมคิดนะว่าน่าจะเป็นความไม่เข้ากันของ hardware ครับ เพราะดูจากเหตุผลประกอบหลายอย่าง

1. ของผมลงวินโดวส์ได้ปกติ เปิดอ่านแผ่นได้ไม่มีปัญหา
        2. ดูหนังบางแผ่นขึ้นจอฟ้า แล้วก็บอกเกี่ยวกับ bios
        3. เปิดเครื่องบางครั้ง มองไม่เห็นตัว writer เอง
        4. บางครั้งเปิดเครื่อง post ไม่ผ่านกลับขึ้นว่าให้เข้าไปแก้ไขเพราะมันหาตัว บูส ไม่เจอเพราะผมตั้ง first boots เป็น CD Rom
        5. เขียนแผ่นด้วย Nero ver. 6 ,7 , 8 (แผ่นนี้แถมมาในกล่อง) ขึ้นตามรูปเลย...ตอนแรกคิดว่าเป็นที่แผ่น
        6. หลังจากมันขึ้นว่า comunication error ตอนเขียนแผ่น ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ port SATA รวมถึงสาย SATA ก็เปลี่ยนครับ ก็ยังเป็นอยู่
        7. ลองโทรถามช่างประจำเค้าเลยบอกว่าบางทีเมนบอร์ดที่เราใช้มันอาจจะไม่รองรับ พวก dvd ที่เป็น SATA ต้องลองเข้าไปหาดู bios ตัวอื่นๆ ว่ามันมีตัวไหนที่ออกมาใหม่ๆ แล้วมัน Fix เรื่องนี้ให้มั๊ย
        ผมก็ลองดูแล้วครับ ลองหานะ ไม่มีครับ ผมใช้ DFI nf4 Ultra-d

************************ ผมจนปัญญาครับ อาจถึงขั้นยอมแพ้ครับ กลับไปใช้ IDE แบบเดิมเอาแทน

อ้อ การทดลองของผมคือ
        1. ลงวินโดวส์ใหม่เอี่ยมด้วย xp student ปิด automatic ypdate
        2. จากนั้นลง driver ของเมนบอร์ดตามปกติ
        3. driver การ์ดจอก็ลงเรียบร้อย
        4. ลง nero ทั้ง 3 ver. ตามที่บอกคือ 6 , 7 , 8
        แล้วผมก็เริ่มจากการเขียน data ครับพวกไฟล์รูปภาพ เอกสารพวกนี้ครับ จบครับนี่คือการพยายามวิเคราะห์ปัญหาทั้งหมดของผมแล้วครับ คิดว่าคงต้องยอมแพ้ครับ
        มีอีกอย่างยังไม่ได้ up firmware แต่คิดว่าคงไม่หาย เพราะตัวเก่าที่ไปเคลมก็อัพแล้วก็เป็นเหมือนเดิม นี่เอาตัวใหม่มาคงไม่ต่างเพราะมันไม่ได้เสียที่ writer แล้ว สาเหตุคงมาจาก hardware ตัวอื่นครับ แล้วผมเอาตัว 2014L1T ไปเคลม ได้ตัว 2014S1T กลับมาแทนด้วยเพราะของไม่มี
        อาการเหมือนกันเลยครับถ้าใช้กับ HD ที่เป็นตัว XP จะเขียนแผ่นไม่ได้ ใช้ไปซักพักจอฟ้า >.<
        เดี๋ยวว่าจะลองกับบอร์ด Gigabyte อีกที

Comment

ลองแล้วบอกด้วยครับ อีกอย่างที่ผมเจอคือ เอาแผ่น dvd-rw ที่มีข้อมูลที่เขียนโดย writer ตัวเก่ามาเปิดมองไม่เห็นข้อมูลเลยครับ เซ็ง ...

Comment

เอ...ผมก็ใช้อยู่นะ DVD-RWของLGอะ ลองวินโด้มาก็หลายแร้วอะ win xp32 , 64bit ,Vista32&64bit ทั้งแผ่นmod ต่างๆ แผ่น student ไรพวกเนี๊ย คือผมชอบโหลดวินโด้มาลองเห็นมันสวยดี ก็ไม่เหนมีปํญหาอะ
            ลองเอาDVD-RWไปเสียบเครื่องอื่นแร้วลองไรท์ดูงะ
            Last edited by dordeg; 9 Jun 2008, 19:51:51.

Comment

เคยอัพ Firmware ของ dvd-rw ใหม่สุดของรุ่นยี่ห้อนั้นมาบ้างมั้ย
              เพราะคุณเล่น Window vista 64 bit
              เดี่ยวนี้การอัพ Firmware ของ dvd-rw ยังต้องเลือกว่าใช้ OS ว่าเป็น xp หรือ vista เลยนะครับ

Comment

ลองแล้วครับอาการเหมือนเดิมเลย
                เครื่องใหม่บอร์ด Gigbyte G31M-S2L กับ window XP เขียนแผ่นไม่ไ้ด้เลย

ปล. Model GH20LS15 ครับ

Comment

Originally posted by Antfield View Post
                  เครื่องใหม่บอร์ด Gigbyte G31M-S2L กับ window XP เขียนแผ่นไม่ไ้ด้เลย

ผมว่าท่านกะผมคงต้องยอมแพ้กลับไปใช้ IDE แล้วมั๊งครับ เพราะไม่รู้จะทำไงแล้ว เซ็งเลย

Comment

Originally posted by Antfield View Post

แผ่นที่ใช้ยี่ห้ออะไร เคยลองเปลี่ยนยี่ห้อมั้ย
                    ความเร็วในการไรท์ ใช้สูงสุด หรือ ต่ำสุด.........
                    กรณีซึ่งไรท์ความเร็วสูงๆแบบนี้โอกาสเสียเยอะมากครับ
                    CD ไรท์แค่ 16X ก็น่าจะพอกับเวลาแค่ 3-4 นาที
                    DVD 4-8X ก็ 8-14 นาที ลองลดสปีดดูก่อนครับ
                    การไรท์ที่ความเร็วสูงแผ่นยี่ห้อถูกๆอาจไม่รับ ถึงแผ่นจะเขียนว่ารับได้สูงๆก็เถอะ
                    ที่สำคัญเมื่อไรท์ผ่านได้แล้ว สักพักลองมาเปิดใหม่ แผ่นที่ไรท์จะเปิดไม่ค่อยได้
                    หรือก้เสียไปเลยนะ
                    เวลาไรท์ก็เป็นอะไรที่สำคัญ
                    ถ้าปิดโปรแกรมพวกสแกนไวรัส หรือ อย่าได้เล่นเนท ดูหนัง ฟังเพลงไปด้วย
                    จะดีที่สุดครับ

Comment

ผมลองมาหมดแล้วครับ ทั้งลดสปีดลงมาจาก 48x ลงมาภึงต่ำสุดครับ ผมเสียแผ่นไป 16 แผ่นครับกับการทดลองเพราะตอนเขียนแผ่นมันจะวิ่งไปได้แค่ 20% กว่าๆครับ ไม่เคยเกินนี้ จากนั้นมันก็ fail แต่ข้อมูลใน cd ที่เขียนก็มีนะแต่ไม่สมบูรณ์จะเอามาเขียนใหม่ก็ไม่ได้ ใส่เข้าไปมันบอกว่าให้ใส่แผ่นที่ว่างเข้าไปครับ จนปัญญาครับ หุหุ ...

Comment

เครื่องผมก็เป็นนะ

Comment

แล้วท่านแก้ไขได้มั๊ยอะครับ บอกมั่งดิ pleaseeeeeee

Comment

ีรายงานความคืบหน้า Update bios เมนบอร์ดทั้งสองตัวแล้ว ก็ัยังไม่ช่วยอะไร T T

เดี๋ยวเย็นนี้ไปลองเครื่องพี่ ถ้ายังเป็นอีกผมว่าคงต้องเอาเครม

Comment

ไปลองที่เครื่องอื่นไม่เป็นหรอกครับ มันเป็นที่ hardware ของเราเองครับ ของผมวันนี้ไปเปลี่ยนตัวใหม่มาแล้วเป็น IDE ทุกอย่างกลับมาอยู่ในสภาวะปกติครับ เขียนได้แล้ว ท่านลองเอาไปเปลี่ยนแบบผมสิแล้วลองซื้อ adapter ที่มันเปลี่ยนจาก IDE เป็น SATA แล้วลองดูก็ได้ครับ แต่ผมไม่ได้ซื้อมาลองนะ เพราะเปลี่ยนแล้วปัญหาผมจบก็โอเคแล้วครับ

Comment

Working...
                              X