Announcement

Collapse
No announcement yet.

วินโดวส์ต้องการแผ่นเวลาบูท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วินโดวส์ต้องการแผ่นเวลาบูท

เครื่องผมต่อฮาร์ดดิสก์อยู่ 3 ตัว กับไดรฟ์ซีดีรอม 1 ตัว ครับ
    แล้วเวลาบูทเครื่องมันจะถามหาดิสก์วินโดวส์ตลอดเลยครับ
    ไม่ใส่มันก็บูทไม่ขึ้นเลยครับ ก่อนหน้านี้ผมต่อฮาร์ดดิสก์แค่ 2 ตัว
    ไม่มีปัญหาดังกล่าวเลยครับ เท่าที่ผมดูในไบออสนะครับ
    ฮาร์ดดิสก์ตัวที่ผมใช้ติดตั้งระบบฯ เป็น CH0 Master ครับ
    ส่วนไดรฟ์ซีดีรอมเป็น CH1 Master และฮาร์ดดิสก์ที่ผมใช้เก็บข้อมูลอีกสองตัว
    เป็น Slave ครับ ผมทำอะไรผิดไปหรือเปล่าครับเนี่ย ทำไมต้องใช้แผ่นบูทตลอดเลย
    ไม่เคยเจอเคสนี้เลยครับ งงมากๆ ขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ไวรัส ป่ะ (เคยเจอนะ เรียกหาแผ่น windows ทุกครั้ง )(แค่การสันนิฐานนะ)

Comment

Originally posted by artonline View Post
      ไวรัส ป่ะ (เคยเจอนะ เรียกหาแผ่น windows ทุกครั้ง )(แค่การสันนิฐานนะ)
      ถ้าไวรัสในเครื่อง ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ เพราะ KIS 2009 จัดการหมดแล้วครับ
      แต่ถ้าในแผ่น ก็ไม่น่าเป็นไปได้อีกแหละครับ เพราะมันเป็นแผ่น(เถื่อน)แท้ๆ
      สดๆ ซิงๆ ไม่ได้ผ่านการปรับแต่งเลยครับ
      ยังรอคำตอบอยู่ครับ วานผู้รู้ช้่วยตอบทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

Comment

ลง WinXp Sp3 รึเปล่าคับ

Comment

Originally posted by Boyd13 View Post
          ลง WinXp Sp3 รึเปล่าคับ
          SP 2 ครับ ผมคิดว่าคุณคงจำซีเรียลนี้ได้

K2KB2-BDBGV-KP686-D8T7X-HDMQ8

แผ่นนี้แหละครับ แล้วผมก็มาอัพเดทเป็น SP 3 อีกทีหนึ่งครับ

Comment

ลองเข้าไปตั้งค่าใหม่ในไบออสสิคะ หรือไม่ก็คงเป็นที่ถ่านเมนบอร์ดหมดแล้ว(ถ้าเป็นเครื่องPC นะคะ)

Comment

Originally posted by นินจาไร้เงา View Post
              ลองเข้าไปตั้งค่าใหม่ในไบออสสิคะ หรือไม่ก็คงเป็นที่ถ่านเมนบอร์ดหมดแล้ว(ถ้าเป็นเครื่องPC นะคะ)
              ก็ปกตินะครับ
              Boot Priority ผมก็ตั้งแล้ว

หาไม่เจอจริงๆครับ ตรงไหนที่มันผิดพลาด ยังงงอยู่เลยครับ

Comment

ผมว่าแผ่น Windows ท่านไม่ดีแล้วครับ ลองหาแบบ Student มาลงดูครับ

Comment

Originally posted by missionman View Post
                  ผมว่าแผ่น Windows ท่านไม่ดีแล้วครับ ลองหาแบบ Student มาลงดูครับ
                  มันไม่ได้เป็นหลังจากลงวินโดวส์อ่ะครับ มันเป็นหลังจากที่ผมต่อ HDD เพิ่มตัวที่สาม
                  ซึ่งมันใช้สายแพสายเดียวกันกับ CD ไดรฟ์คับ

Comment

ลองปลดทั้งหมดแล้วให้เหลือ HDD ตัวที่เป็น system เพียงตัวเดียวแล้วลองเข้า window ดูว่าเข้าได้หรือเปล่า ถ้าเข้าได้แสดงว่าไม่ได้เป็นที่วินโด ถ้าเข้าไม่ได้ก็ลองลงวินโดจากแ่ผ่นอื่นดู

****** การต่อ HDD กับสายแพเส้นเดียวกันกับ CD จะทำให้ HDD มีประสิทธิภาพต่ำลง ซึ่งทั่วไปไม่แนะนำให้ต่อแบบนี้ ถ้าต้องการต่อ HDD ตัวที่ 3 (ตัวที่ 1 และ 2 อยู่บนสายแพเส้นเดียวกัน) แนะนำให้ใช้การ์ด PCI IDE controler จะดีกว่า

Comment

ครับ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

ผลเป็นไงบ้าง

Comment

Working...
                        X