Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ปั้มน้ำราคาประหยัด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ปั้มน้ำราคาประหยัด

อยากได้ปั้มน้ำราคาประหยัดพอดีมีงบ 200 บาทคับพอมีไหมพอดีได้หม้อน้ำรถยนต์มางับและก็ทำ บล็อกน้ำเองขึ้นมาก็เลยฟรี 2 อย่างลดตังไปได้มากมายและผมอยากได้ปั้มน้ำราคาประหยัดอ่ะคับแต่ถ้าผมอยากเล่นระบบน้ำเนี้ยจำเปงไหมต้องมี หม้อน้ำ เพราะหม้อน้ำผมมันใหญ่มากเลยความกว้าง 2.5 ฟุตความยาว 2.0 ฟุตอ่ะคับ ไม่อยากใช้กลัวน้ำมันไม่ไหลคับอิอิ ผมเหลืออย่างเดียวผมอยากทราบอีกว่า ปั้มน้ำตู้ปลาใช้ได้ไหมคับปั้มน้ำตู้ปลามันจุ่มน้ำได้ไหมพอดีจะเอามาใส่กระบอกแล้วก็ให้มันดูดเอาน้ำในนั้นเลยอ่ะคับ พอดีมีตังน้อยแต่อยากเล่นน้ำอิอิ

ปั๊มตู้ปลาใช้ได้ครับ จุ่มน้ำได้ ส่วนราคา 200 นี่ ผมว่ามันน้อยไปนิดนะ

จำเป็นไหม ต้องมีหม้อน้ำ --- ความจริง "ไม่จำเป็น" ครับ แต่ หาทางเอาเอง ว่าจะเอาความร้อนออกจากน้ำยังไง water cooler ของ xcool ไม่มีหม้อน้ำครับ ใช้พัดลมดูดความร้อนออกจากน้ำโดยตรง

Comment

ปั๊มตู้ปลา ใช้ได้ ไม่มีปัญหาหรอก แต่ว่า จะดูดเข้า หม้อน้ำรถยนต์เนี่ยนะ
      ปั๊มตู้ปลา มันมีอัตราการไหลเวียนของน้ำ หลายร้อยลิตรต่อชม. หรือพันกว่าก็เถอะ แต่มันก็ไม่ได้มีแรงส่งมากมายนักหรอกนะครับ เหมือนคุณบอกว่า คุณใช้น้ำเพียง สามร้อยลิตรต่อชม. แต่ให้มันส่งน้ำรวมระยะทางเกือบๆสิบเมตร ก็อาจจะทำให้ปั๊มทำงานหนักเกินไปได้นะ

Comment

Originally posted by OJARU View Post
        ปั๊มตู้ปลา ใช้ได้ ไม่มีปัญหาหรอก แต่ว่า จะดูดเข้า หม้อน้ำรถยนต์เนี่ยนะ
        ปั๊มตู้ปลา มันมีอัตราการไหลเวียนของน้ำ หลายร้อยลิตรต่อชม. หรือพันกว่าก็เถอะ แต่มันก็ไม่ได้มีแรงส่งมากมายนักหรอกนะครับ เหมือนคุณบอกว่า คุณใช้น้ำเพียง สามร้อยลิตรต่อชม. แต่ให้มันส่งน้ำรวมระยะทางเกือบๆสิบเมตร ก็อาจจะทำให้ปั๊มทำงานหนักเกินไปได้นะ
        ช่ายๆ อย่ามองแต่เพียงว่าอัตราไหลเพียงอย่างเดียว เราต้องดูด้วยว่าปั๊มมีแรงดันมากขนาดไหน ถ้าระยะทางที่ส่งยาวมากก็จะทำให้เกิด loss เยอะ เมื่อมีความดันน้อยอัตราการไหลก็จะลดลง จนทำให้ไหลเอื่อยเป็นเยี่ยวมดได้

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
          อยากได้ปั้มน้ำราคาประหยัดพอดีมีงบ 200 บาทคับพอมีไหมพอดีได้หม้อน้ำรถยนต์มางับและก็ทำ บล็อกน้ำเองขึ้นมาก็เลยฟรี 2 อย่างลดตังไปได้มากมายและผมอยากได้ปั้มน้ำราคาประหยัดอ่ะคับแต่ถ้าผมอยากเล่นระบบน้ำเนี้ยจำเปงไหมต้องมี หม้อน้ำ เพราะหม้อน้ำผมมันใหญ่มากเลยความกว้าง 2.5 ฟุตความยาว 2.0 ฟุตอ่ะคับ ไม่อยากใช้กลัวน้ำมันไม่ไหลคับอิอิ ผมเหลืออย่างเดียวผมอยากทราบอีกว่า ปั้มน้ำตู้ปลาใช้ได้ไหมคับปั้มน้ำตู้ปลามันจุ่มน้ำได้ไหมพอดีจะเอามาใส่กระบอกแล้วก็ให้มันดูดเอาน้ำในนั้นเลยอ่ะคับ พอดีมีตังน้อยแต่อยากเล่นน้ำอิอิ
          ขอดูภาพหม้อน้ำและบล็อกน้ำของท่านหน่อยสิครับ
          ไม่เห็นภาพ ตอบยากครับ

Comment

นี้งับรูป บล็อกทำเองของผมอิอิ
            http://volume8208.no-ip.org/overclock.html

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
              นี้งับรูป บล็อกทำเองของผมอิอิ
              http://volume8208.no-ip.org/overclock.html
              ภาพไม่ขึ้นอ่ะครับ
              ความจริงท่านทำบล็อกน้ำได้ การเลือกปั้มไม่น่าเป็นปัญหาสำหรับท่านนะ

Comment

ลองเข้าใหม่ดูงับพอดีใส่ URL ผิดคับอิอิ ขอบคุณมากนะคับที่ให้คำตอบแต่ผมอยากเห็นปั้มน้ำอันละไม่เกิน 200 บาท ของผมเหลือเกินคับมานเป็นหน้าตาไงท่านใดใช้อยู่ก็ อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ผมทีนะงับและก็ผมจะหากล่องอะไรคับใส่น้ำอ่ะคับช่วยผมอีกเรื่องทีนะงับ

Comment

ผมซื้อมา 190 บาทคับ 1750 L/h ของ JAD อะคับ แรงใช้ได้เลยคับ

Comment

แล้วไอ้เจ้าปั้มที่ท่านว่ามันเสียงดังไหมคับมันกินไฟไหมคับ

Comment

จาว่าดังไหม ก็ดังกว่าปั้มตู้ปลาที่ ลิตรต่ำๆ ปั้มตู้ปลาทั่วไป ก็ใช้กันประมาณแค่ 400 L/h เท่านั้นเอง

ไปฟังเสียงได้จากร้านขายปลา .....แต่อย่าไปซื้อ ปั้มที่ร้านขายปลา มันแพง แค่ 400L/h ปาไป 200กว่าบาท

ส่วนเรื่องกินไฟไหม อันนี้ก็ไม่รู้คับไม่ได้เป็นคนจ่ายเงิน มันอยู่ที่ 28W ^^ ใช้ได้แค่อาทิตย์เดียวเอง ยังไม่ได้ทำที่ยึดเลยของผมอะ เลยเอาออกก่อน

-------------------------------------------

ระวังเรื่องน้ำรั่วด้วยนะคับ .......ของเพื่อนผมมัน TAP ไปแล้ว เล่นน้ำแข็ง

Last edited by cynical; 11 Oct 2006, 22:02:57.

Comment

ของผมควรใช้แบบกี่ลิตรดีคับเพราะผมชอบเปิดเครื่องตอนดึกๆแล้วแม่ชอบมาดูเพราะตอนนี้เสียงเครื่องผมมันดังลั้นบ้านเลยเวลาจะโหลดบิมทั้งทีก็โดนแม่มาปิดเครื่องซะงั้นอิอิเซ่งเเพราะฉะนั้นผมจึงอยากได้ปั้มทีเสียงเบาๆอ่ะงับเอาแบบเงียบกลิบเลยอ่ะงับอิอิพอหาได้ไหมงับ

Comment

ถ้าเปิดเครื่องแค่โหลดบิต ก็ไม่เห็นจะต้องไปคล๊อกมันซะจนต้องพึ่งพัดลมเยอะแยะ นี่นา เปลืองไฟปล่าวๆ

Comment

ถ้าจะให้เงียบต้องปิด case เอาพัดลมที่ไม่ใช้ออกให้หมด ยิ่งมากยิ่งดัง

ถ้าไม่อยากให้ดัง งั้น ก็เอาปลามาเลี้ยง งึงึ แม่จะได้ไม่สงใสเรื่องปั้มดัง เพราะเสียงมันจะเข้ากันได้เป็นอย่างดี ^^"

เรื่องปั้มก็แล้วแต่เลยคับ น้อยๆก็ได้คับ ขอให้เอาจากปั้มไปเข้า ที่ box cpu ก่อนคับ เพราะถ้าเอาไปเข้าที่ หม้อน้ำก่อน ผมกัวว่ามันจะเกิดการลดทอนของน้ำ ทำให้กว่าจะไปหา box cpu มันจะไม่ไหวเอาได้

Comment

เล่นน้ำแข็งก็ได้ มาเติมทุกๆวัน

Comment

Working...
                              X