Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่อง สาย 4 pin PWM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่อง สาย 4 pin PWM

คือว่าผม มีพัดลม 1 ตัว จะเอามาติดหลังเคส cm 690 แต่เจ้ากรรม ดันเป็นหัว 4 pin ที่เสียบเมมบอร์ด ซะนิ

ไม่ทราบพอจะมี ที่แปลงหัวขายไหมครับ 4 pin pwm >> 4 pin molex

เท่าที่ผมเห็นมีแต่ 3 pin >>> 4 pin molex

ตัวเจ้าปัญหา .. แต่ลมแรงใช้ได้เลย 3800 รอบ เสียงกลับไม่ดัง

ถ้าเป็นสาย 3pin แบบหัวเปิดก็เสียบได้เลยครับ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเป็นสายแบบหัวปิด คงต้องลงมือตัดแต่งกันหน่อย

Comment

Originally posted by Snake View Post

ถ้าเป็นสาย 3pin แบบหัวเปิดก็เสียบได้เลยครับ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเป็นสายแบบหัวปิด คงต้องลงมือตัดแต่งกันหน่อย
      เป็นหัวปิดครับผม สงสัยคงต้องเปิดหัว ซะแล้ว - * -

อยู่ข้างบน พันทิพย์ พอจะมีขายไหมครับ

Comment

ว่าแต่บนบอร์ดไม่มี 3pin connector เหลือแล้วหรือ?

พันธ์ทิพย์น่าจะมีขายแหละครับ

Comment

ถ้า3pinบนบอร์ดเต็ม แล้วหาปลั๊กMoulex to 4pinไม่ได้

ผมก็เอาmoulex to 3pin หัวปิดมาใช้ เอาคัตเตอร์ปาดด้านข้างให้มันเปิด ก็ใช้ได้แล้วคับ

Comment

สายไปไม่ถึงครับผม

พอดีจะเอาไปไว้หลังเคส cm 690 สายให้มา 10 CM T-T

+ พัดลม กินไฟ 0.5 ด้วย เลยไม่อยากต่อออนบอร์ด เท่าไร

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Originally posted by Wutzpins View Post
              ถ้า3pinบนบอร์ดเต็ม แล้วหาปลั๊กMoulex to 4pinไม่ได้

ผมก็เอาmoulex to 3pin หัวปิดมาใช้ เอาคัตเตอร์ปาดด้านข้างให้มันเปิด ก็ใช้ได้แล้วคับ
              เดี๊ยวขอลองดูหน่อย ขอบคุณ มากครับ

Comment

ได้แล้วครับ ขอบคุณมาก

Comment

ถอดออกเลยครับ หาอะไรแหลม ๆ จิ้มตรงร่อง แล้วดึงออกทีละเส้นครับ แล้วหาหัว 3 พินมาใส่ครับ

Comment

ลองแล้ว ลมแรงเจงๆ รู้สึกได้ว่า แรงกว่า CM 90 cfm เยอะมากๆ จากการเอามืออังดู

แรงกว่า 3 - 5 เท่าได้

แต่เสียงก็พอประมาณเลย แต่ไม่เท่า รุ่น 12 cm

เดี๊ยวหาที่กรองฝุ่นมาใส่ซะหน่อย คงลดเสียงได้อีกเล็กน้อย

ขอบคุณทุกท่านมาก ครับ

สอบถามอีกนิดครับ แล้วถ้าเกิดผมจะเอาไปเข้าตัวปรับรอบพัดลม แต่สายมันไปไม่ถึง(เท่าที่วัดจากพัดลม ไม่เกิน 10 cm) จะมีสายต่อ แบบ 3 pin ไป 3pin ขายบ้างไหมครับ..
                    Last edited by pokoty; 11 Feb 2010, 22:50:38.

Comment

ลองถามคนขายดูครับ อาจจะวานให้เค้าทำให้ได้

แต่ผมไม่ได้ใช้ตัวปรับ ผมเล่นสวิทช์ตัดไปเลย ประหยัดเงินดี

หาสวิทช์เท่ๆ มาเจาะหน้าเคส ตัดพัดลม ตัดไฟLED เท่ห์ไปอีกแบบคับ

Comment

มีครับ แต่ต้องเดินหา ที่พันทิพงามวงวานมีเยอะมาก เลย ผมจำได้ ชั้น 4 ก็ มี ชั้น 5 ก็มี

Comment

Originally posted by kickmeekub View Post
                          มีครับ แต่ต้องเดินหา ที่พันทิพงามวงวานมีเยอะมาก เลย ผมจำได้ ชั้น 4 ก็ มี ชั้น 5 ก็มี
                          ขอบคุณครับ ถ้าพันทิพย์งามวงวาน มี พันทิพย์ ประตูน้ำน่าจะมีด้วย เดี๊ยวไปลองเดินส่องดู

แต่ พัดลม 8 cm ตัวบาง หายากมากๆๆ ได้มาตัวนึง ก็แรงเกินอีก 555+

Comment

Working...
                          X