Announcement

Collapse
No announcement yet.

[จัดคอมให้ทีครับ] ใช้งาน Photoshop เพียวๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [จัดคอมให้ทีครับ] ใช้งาน Photoshop เพียวๆ

ไม่น่าซื้อโน๊ตบุคเลยครับ

ไม่คุ้มเลย

ตอนนี้ จะขายมอไซด์ อ่ะครับ เพื่อมาซื้อ PC

ยอมนั่งรถเมย์แล้วครับ

เพื่อตามฟัน ที่จะเป็น Photographer

ช่วยผมหน่อยนะครับ

๑. อยากได้ คอมเพื่อมาทำ PHOTOSHOP เน้นๆเลยครับ ช่วยหน่อยนะครับ (ผมไม่ทราบว่า VGA / RAM / CPU / mainboard ต้องเน้นอันไหน ) แต่อยากได้แบบ ความสามารถเท่าที่ใช้งานอ่ะครับ ไม่เพื่อ เพราะไม่ได้ทำอย่างอื่นจริงๆ ไม่ได้เล่นเกมด้วยครับ

๒. เรื่อง sound ไม่เน้นเลยครับ ไม่จำเป็นสำหรับผม อุปกรณ์ อื่นๆ ก็เน้นครับ เพื่อลดต้นทุน

๓. CPU ถ้ามันไม่เกี่ยวกับงานเท่าไหร่ ขอเป็นตัว สุดคุ้ม(ราคา) นะครับ (แต่ถ้ามันเกี่ยว ก็ขอเป็นตัว จี๊ดมาก็ได้ครับ)

๔. ผมไม่รู้ monitor สำคัญมากไม้ (ถ้าไม่สำคัญเท่าไหร่ ขอเป็น ตัว สุดคุ้มนะครับ) แต่ถ้าสำคัญ ก็ขอทางเลือกที่๒ ให้ผมหน่อยนะครับ

ปล. ช่วย ประมาณ ราคา ชิ้นส่วนคร่าวๆ ทุกอันให้หน่อยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับพี่ๆ
    Last edited by sorotbug; 2 Jan 2007, 20:41:51. Reason: mainboard

งบเท่าไหร่ครับ....

Comment

PHOTOSHOP
      มองไปที่แรมก่อนครับ... 1GB อย่างต่ำ (3500-4400บ.)
      ใช้งานแนวนี้คงต้องใช้ Intel PD 820 เหมาะแก่ราคา (3600-3700)
      VGA....เห็น ASUS EAX1300/TD/128Mb ราคา 1750 บ.
      (เห็นที่ HWH ราคาประหยัดคุณภาพใช้ได้นะตัวนี้)
      mainboard....เลือกเอาตามชอบใจ(ตามราคา)
      จอคงต้องใช้ CRT 17" ขึ้นไป.....
      ใช้ lcd คงไม่เหมาะเพราะสีเพี้ยนแน่ในแบบราคาตลาดตอนนี้
      (นอกจากเล่นแบบดีๆแพงๆ ที่ไม่ใช้จอ tn)
      .....................................................

Comment

HWH คืออะไรหรอครับ

ทำไม AMD ถึงไม่เหมาะหรอครับ

ปล. อนาคตอาจใช้พวกตัดต่อ VDO แต่ ระยะใกล้ คง เน้น Photoshop หล่ะครับ

จอ ที่เอาไว้ทำงานนี้ นี่ รุ่นอะไรดีๆหรอครับ ( LCD ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน มันไม่ค่อยชัด + ราคาสูง)

Comment

HWH คืออะไรหรอครับ
          ตอบ ร้าน Hardwarehouse นำเข้า,ขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์รายใหญ่

ทำไม AMD ถึงไม่เหมาะหรอครับ
          ตอบ AMDเทียบกันIntelแล้วทำงานphotoshopความเร็วสู้ไม่ได้ในราคาเท่าๆกันครับ

ปล. อนาคตอาจใช้พวกตัดต่อ VDO แต่ ระยะใกล้ คง เน้น Photoshop หล่ะครับ
          ตอบ เลือก Cpu ให้เหมาะ จากเวบที่ได้ทดสอบไว้
          http://www23.tomshardware.com/cpu.ht...=471&chart=186

จอ ที่เอาไว้ทำงานนี้ นี่ รุ่นอะไรดีๆหรอครับ ( LCD ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน มันไม่ค่อยชัด + ราคาสูง)
          ตอบ จอ CRT พวกหลอดภาพTrinitron ดีที่สุดแต่หายากหน่อย

Comment

AMD ก็เอามาทำ Photoshop ได้นี่ครับ

บ้านผม Duron RAM 256 MB ยังเล่น Photoshop ได้เลย (แต่เล่นทีนึงก็ร้องเหมือนกัน ^^" (ของมันโบราณแล้ว))

Comment

AMD กับ Intel

สำหรับผม AMD เด่นในเรื่องความคุ้มค่า ถ้ามาใช้งานทั่วๆ ไป และเล่นเกมส์แล้ว ผมเลือกตัวนี้ (ผมใช้อยู่)

แต่สำหรับงานตัดต่อวีดีโอ หรือ Photoshop แบบนี้ Intel จะทำงานได้ดีกว่า (จากที่อ่านๆ มาหลายความเห็น ตั้งแต่อดีตกาล ^^) ดังนั้นถ้าเวลามีคนถามถึงงานด้านนี้ หลายท่านจึงมักแนะนำ Intel มากกว่าครับ

Comment

เน้น cpu แรงที่สุดเท่าที่งบจะพองับ c2dยิ่งเวิก

แรม 1กิก ก็พอ
                แต่ถ้าทำ Photoshop พร้อมกับ ตัดต่อหนัง พวกพรีเมียโปร ต้องยัด 2กิก ครับ

จอ ก้าดจอ แล้วแต่ต๋อยเหอะ ไม่ได้เล่นเกมส์นิครับ

้hdd raid0ได้จะมันส์มาก เพราะโปรแกรมพวกนี้ เปิดช้ามาก (เครื่องมหาลัยล่อไปนาน)
                แต่ก็มีผลชัดแค่ตอนเปิด
                หุหุ

Comment

การ์ดจอ MAXTROX ดูจะเข้าท่าเรื่อง 2D แต่รุ่นใหม่ไม่รู้มียัง หรือหาของเก่าเพราะไม่น่าแพง จอก็สำคัญเหมือนกันนะครับ

Comment

ส่วนที่แพงที่สุดสำหรับเครื่องที่ใช้งานด้าน 2D

คือจอครับ

บอกลา LCD ทั่วๆไป ตัวละ 6000-7000 ได้เลย

จะบอกว่า พวกนี้สีเพี้ยนทั้งนั้น (แม้แต่ Samsung 740B ที่มี DVI ก็เหอะ)

ถ้า Serious กับงานมาก คงต้องให้งบส่วนนี้มากเป็นพิเศษเลยล่ะครับ

Comment

Intel Pentium 4 3.4E EE
                      Abit IC7-Max3
                      Geil PC-4400 512*4
                      Sapphire X850XT PE

My Dream Spec...

Comment

จอ 19 นิ้ว ไตรนิตรอนเป็นพื้นฐาน ลงไป 17 นิ้วไม่หนุกแน่ EIZO SONY SUMSUNG
                        คอร์ 2 ตัวเล็ก 6300 O/C ซักหน่อย (ขำ-ขำ)
                        บอร์ดชิป 965
                        แรม 1G /667 หรือ 800 (+1G ในอนาคต)
                        การ์ดจอ ATi 1650 PRO vivo
                        PSU + UPS
                        บวก-ลบ น่าจะ 30,000 แล้วครับ
                        อยู่ได้อีกนาน ขายก็มีราคาไม่เจ็บตัว
                        ครอบจักรวาลเหมือนยาแก้ไข้เลยเนี่ย (คิดเอาเอง)

แต่ว่า....แมงกาไซด์อารายอ่ะ เหมือนมีความหวงแหนเจือปนอยู่
                        ลองหาชุดประหยัดสุดๆ มาทำงานก่อนแล้วค่อยขยับไม่ดีกว่ารึ

Comment

BUG

Originally posted by พีคุง View Post
                          ส่วนที่แพงที่สุดสำหรับเครื่องที่ใช้งานด้าน 2D

คือจอครับ

บอกลา LCD ทั่วๆไป ตัวละ 6000-7000 ได้เลย

จะบอกว่า พวกนี้สีเพี้ยนทั้งนั้น (แม้แต่ Samsung 740B ที่มี DVI ก็เหอะ)

ถ้า Serious กับงานมาก คงต้องให้งบส่วนนี้มากเป็นพิเศษเลยล่ะครับ

แล้ว ตัวไหนแนะนำไม้ครับ

ราคาด้วยครับ

ปล. ตกลง แรมไม่เน้นอัดหนักๆหรอครับ งานพวกนี้ เท่าที่อี่นมา พี่ๆให้หวามสำคัญกับ CPU นี่ครับ

-- หรือผมจะเข้าใจผิดไปเอง อย่าอยู่กับแรม -- ^_^

Comment

CPU เน้นที่ Cache เยอะไว้ก่อนครับ แค่ P4 HT แต่ Cache 2MB ก็ไหวสบายๆครับ (ไม่แนะนำ P4 HT EE เพราะแพงเกินไป และประสิทธิภาพที่ได้ ไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปเท่าไหร่ จะซื้อ P4 HT EE ซื้อ E6300 ดีักว่า)
                            RAM อัดไป 2GB
                            HDD ไม่มาก แต่ Raid ไว้ (80x2 ก็ได้ งานมากๆก็เขียนลง DVD เก็บ)
                            การ์ดจอ ... แค่ X1300 ยังเหลือเฟือเลยครับ แต่อย่าไปใช้พวกแชร์แรมก็พอ X1300Pro น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี และราคาไม่สูงด้วย

งบที่เหลือ อัดจอให้เต็มที่ครับ

จริงๆอยากแนะนำจอ Mac ด้วยซ้ำ เพราะให้สีดีที่สุด เท่าที่หาซื้อได้ในเมืองไทยและราคาเหมาะสมกับงานที่ได้รับ

แรมแพงๆไม่จำเป็นครับ ถ้าเราไม่ได้ OC

และต่อให้ OC ก็ไม่ได้ช่วยให้การใช้งานจริง ดีขึ้นอย่างน่าตกใจหรอกครับ
                            Last edited by พีคุง; 3 Jan 2007, 12:32:11.

Comment

MAC ไม่ไหวอ่ะครับ

ผม ใช้ไม่เป็น ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X