Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง UPS กับ PSU เลือกอะไรดีอ่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง UPS กับ PSU เลือกอะไรดีอ่า

คือตอนนี้ UPS Lamel 800VA ผมเสียมั้ง (คิดว่าจ่ายไฟให้เครื่องผมไม่พอมากกว่านะ เปิดไปสักพัก2-3ชม.ก็ร้องเอาดื้อๆเลย แต่ไม่ขึ้นโอเวอร์โหลดนะ แต่พอต่อเครื่องคนอื่นเปิดทั้งวันก็ปกตินะ หมดประกันแล้วด้วย) เลยคิดว่ากำลังจะซื้อใหม่ดีๆสักตัว แต่เห็นราคาแล้วเลือกไม่ถูกเลย ว่าจะซื้อใหม่หรืออัพเกรด PSU ดี เหอๆ เห็นราคาพอๆกันเลย

แบบว่าผมเปิดคอมแทบจะ24ชม. เฉลี่ยก็ 12 ชม.อัพต่อวัน โหลดบิต เล่นเกมส์ อะไรไปเรื่อย
    เล่นที่หอพัก ไฟหน่วยละ 6 เหอๆ จน เครียด เสียตัง ค่าไฟก็ 1000อัพทุกเดือน
    ตอนนี้ก็ใช้ PSU ธรรมดาแก้ขัดอยู่ Dtech 650w 120mm 4LED +อ๊อฟชั่นผมเยอะ แต่ไฟก็นิ่งดีนะ 8)

ที่ดูๆไว้ก็

UPS ที่ IT-CITY
    Powercom IMD-1000VA 600w ตัวท๊อปของคนธรรมดาแล้ว รุ่นใหญ่กว่านี้ก็หมื่นกว่าสู้ไม่ไหว 4350 บาท (มีทั่วขายทั่วโลก) ไม่ค่อยสวย
    Syndome S-Z Pro 1001 1000VA 600w เล็งไว้ ชอบมากเลยตัวนี้ แต่พนักงานบอก อย่าซื้อเลยยี่ห้อนี้คนเอามาเครมกันเยอะ แถมใช้เวลานาน แนะนำตัวบนดีกว่า ว่างั้น ตัวท๊อปของคนธรรมดาเหมือนกัน 4250 บาท (ของคนไทย ว่าจะอุดหนุนสักหน่อย)

PSU
    ENERMAX LIBERTY 500 W 4,550 บาท (Busitek) ตัว LIBERTY 620w สู้ไม่ไหว
    Coolermaster RS-600-ASAA iGreanPower 600W 4,900 บาท (Busitek)

ควรเลือกอะไรดีอ่า อันไหนจำเป็นกว่ากัน.... UPS ก็ต้องใช้ PSU ก็อยากได้.... แบบว่ารักพี่เสียดายน้อง งบอัพนานๆจะมีที

ผมว่า ในกรณีของท่าน ตอนนี้ UPS สำคัญกว่าครับ เพราะดูจากการเปิดใช้งานต่อวัน มันเปิดนานมาก ป้องกันไฟดับไฟตกกระชากไว้จะดีกว่าครับ (ตอนนี้ของผมใช้ syndome ss 700VA ซื้อมา 1400)

Comment

ผมก็ว่าจะหา UPS ดีๆสักตัวอะ

Comment

มันก็สำคัญพอๆกันจิงๆแหละคับ แต่ถ้าตัว psu detect จ่ายไฟนิ่งก็ซื้อ ups ก่อน

เพราะมันต้องใช้ ถ้าไม่มีไฟกระชาก อาจจะทำให้ psu ที่มีลาโลกไปอีก

ปล.psu ไว้หามือสองก็ได้คับ enermax 460 watt ก็น่าจะพอคับ

Comment

เลือก ups กับ psu กลางๆ ทั้งสองอย่างเลย

Comment

UPS...ช่วยได้ทั้งเครื่องเลยนะท่าน...
            สรุป ซื้อ UPS แล้วค่อยถอย PSU...

Comment

ถามได้คนละเรื่องเดียวกันเลยครับท่าน

1. แก้ปัญหาต้องแก้ที่เหตุ ups เสีย ก็ซื้อ ups อืมม์ ผมใช้ syndome ตัวเล็ก sz501 อยู่ 2 ตัว อายุ 2 ปีก่าๆ ละ ยังไม่มีปัญหาครับ เรื่องเครมเลยไม่รู้ รู้แต่ว่าใช้ดีไม่เคยงอแง

2. PSU ไม่ได้มีปัญหาอะไร ซื้อใหม่ก็เสียตังเปล่า ของเก่าก็เสียของฟรีๆ อย่าพึ่งตีตนไปก่อนไข้จะดีกว่า เปิดศึก 2 ด้านมันไม่ดีนา ไหนเปลืองรี้พล ต้องแบ่งทัพจับศึก พลาดพลั้งก็ติดกลศึกตนเองแล

Comment

ups ไงครับ

Comment

กรณีแบบนี้ ซื้อ UPS ดีกว่าครับ ส่วนตัวไหนดีกว่านั้น ลองหาข้อมูลเพิ่มดูนะครับ ผมว่าอย่าไปเชื่อคนขายมากเลยครับ บางทีเค้าเป็นเซลของยี่ห้อหนึ่ง เค้าก็เชียร์ของยี่ห้อนั้นว่าดียังงั้นยังงี้ แล้วก็จะว่ายี่ห้ออื่นไปเรื่อยแหละครับ (อาการแบบนี้พบได้ทั่วไปตามแผนกขายเครื่องไฟฟ้าตามห้างทั่วไป)

Comment

Working...
                  X