Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับจะรุ้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเสีย เล่นเกมส์แล้วค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับจะรุ้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเสีย เล่นเกมส์แล้วค้าง

มีปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับ เล่นเกมส์แล้วค้าง ผมมีแรม 512 mb 2ตัว เล่นเกมส์แล้วค้างเกือบทุกเกมส์ เลยลองถอดออกดู 1 ตัว ไม่ว่าตัวไหนเมื่อเสียบแค่อันเดียวแล้วเกมส์จะเล่นได้ปกติดี แล้วผมจะรู้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเสียครับ แล้วถ้าซื้อตัวใหม่จะต้องดูยังไงให้มันเข้ากันได้ RAM ผม Kingmax 512 MB PC 400 2ตัว

ง่ะ จะเคลมแต่ไม่รุ้ตัวไหนเสียอะ ดูยังงัยคับ

Comment

ใช้ Program Memtest สิครับ รันดูก็รู้แล้วว่าเสียไม่เสีย

Comment

เป็นเหมือนกันเลย แก้ได้ยังคับ บอกหน่อย

Comment

ผมคิดว่า น่าจะเป็นปัญหาของ ram bus 400 ที่ใช้ร่วมกันไม่ได้ แต่ถ้าใช้ทีละตัวจะได้ ซึ่งปัญหาดังกล่าวจะเกิดกับ bus 400 เพราะยี่ห้อเดียวกัน อาจจะใช้ chip ต่างกันรวมถึงค่า cl ที่ต่างกันด้วย แต่พอจะมีวิธีแก้แต่ไม่น่าใจว่าจะได้ผลหรือเปล่า คือให้ไปปรับที่ bios โดยปรับแรงดันให้ต่ำที่สุด รู้สึก จะ 2.6 V แล้วปรับบัสของแรมให้เป็น 333 ครับ เพื่อจะใช้งานได้แบบปกติครับ แต่ถ้าจะไปเคมจริงๆ คงต้องกำชับให้เอา แรมที่เป็นชิปเดียวกัน (คือเหมือนกันทั้ง 2 ตัวเลยครับ)

Comment

Working...
          X