Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง SSD แบบ PCI ครับ ปักลงSlot ไหนของบอร์ดนะ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง SSD แบบ PCI ครับ ปักลงSlot ไหนของบอร์ดนะ ???

สอบถามสั้นๆครับ ตอนนี้ผมใช้แบบ SATA 2.5 อยู่ Plextor M5P ครับ แต่สิ้นเดือนอยากจะลองเปลี่ยนเป็นแบบ PCI E ดู ไม่ทราบว่าปักลงเมนบอร์ด Slot PCI อันไหน X16 ของการ์ดจอหรืออย่างไรครับ ผมใช้บอร์ด G1 Sniper Z97 ครับ ใส่ได้ไหม ไม่มีแบบ M2SATA นะเลยสับสนว่าใส่ได้ไหม หรือควรซื้อตัวไหนอยากลองแบบ PCI ครับ
    อีกคำถามนึงครับว่าจะเอาตัว PLEXTOR M6E 2280 ครับ จะถามว่าได้ข่าวว่า M7E จะมาเหรอครับพอทราบไหมจะมาเมื่อไหร่ครับ

PCI กับ PCIe คนละสล๊อตกันนะท่านใช้ให้ถูก

ถ้าเป็น M6e เสียบลงสล๊อตเดียวกับการ์ดจอครับ ถ้าเสียบการ์ดจออยู่แล้วก็แชร์แบนวิดธ์กันไป หรือถ้ามี PCIe 4X ก็เสียบได้เช่นกัน

M7e Plextor ออกมาบอกเองว่าอีกซักระยะครับ หลายเดือนอยู่

Comment

Originally posted by momoari View Post
      PCI กับ PCIe คนละสล๊อตกันนะท่านใช้ให้ถูก

ถ้าเป็น M6e เสียบลงสล๊อตเดียวกับการ์ดจอครับ ถ้าเสียบการ์ดจออยู่แล้วก็แชร์แบนวิดธ์กันไป หรือถ้ามี PCIe 4X ก็เสียบได้เช่นกัน

M7e Plextor ออกมาบอกเองว่าอีกซักระยะครับ หลายเดือนอยู่
      เมนบอร์ดเหลือ PCI E ของการ์ดจออีก 1 ช่องครับ ปักช่อง PCI EX8 อันล่างเลยใช่ไหมครับ แบนวิดธ์ จะถูกแชร์ไหมครับ

Comment

8x + 8x

Comment

Originally posted by momoari View Post
          8x + 8x
          OK ครับ

Comment

ตอนซื้อตรวจสอบให้ดีก่อนนะครับว่าสั่งถูกรุ่น
            - M6e M.2 2280
            - M6e M.2 PCIe
            G.1 Sniper Z97 ไม่มีสล๊อต M.2 ดังนั้นใช้แบบที่สองนะครับ จะมี Adapter PCIe มาพร้อมเสียบใช้งาน ราคาจะแพงกว่าตัวแรกนิดนึง

Comment

การ์ดจอเหลือ x8

แต่ Performance ยังไม่ค่อยต่างกันมากมาย x8 / x16 ไม่ต้องกังวลมากครับ Score อาจตกนิดหน่อย เมื่อ Benchmark

Comment

Originally posted by jayzaa View Post
                การ์ดจอเหลือ x8

แต่ Performance ยังไม่ค่อยต่างกันมากมาย x8 / x16 ไม่ต้องกังวลมากครับ Score อาจตกนิดหน่อย เมื่อ Benchmark
                ครับผม เดี๋ยวดูสิ้นเดือนก่อนว่าจะเอาตัวไหนแน่ครับ อาจจะใช้ 2.5 เหมือนเดิมคับ

Comment

ก่อนหน้าก็ใช้ Plextor M5P เหมือนกันก็เร็วดี PLEXTOR M6E PCIe เร็วขึ้นเล็กน้อยพอสังเกตุได้ แต่สิ่งที่แตกต่างคือความต่อเนื่องและลื่นไหลดีกว่ามาก ทำให้ไม่คิดกลับไปใช้ SSD Sata อีกเลย

Comment

Originally posted by jump88 View Post
                    ก่อนหน้าก็ใช้ Plextor M5P เหมือนกันก็เร็วดี PLEXTOR M6E PCIe เร็วขึ้นเล็กน้อยพอสังเกตุได้ แต่สิ่งที่แตกต่างคือความต่อเนื่องและลื่นไหลดีกว่ามาก ทำให้ไม่คิดกลับไปใช้ SSD Sata อีกเลย
                    จัดรุ่นไหนมาครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
                      จัดรุ่นไหนมาครับ
                      M6E PCIe จัดมาเลยครับ หรือใหม่หน่อยก็ รุ่น Black สวยดี ปัญหาการแชร์กับการ์ดจอที่ x ลดลงมองข้ามไปได้เลยไม่รู้สึกหรอกครับ ทั้งๆ ที่ MB ของผมแค่ Sata 2 เอง เก่ามาก Gigabyte EP45 Extreme

Comment

Originally posted by jump88 View Post
                        M6E PCIe จัดมาเลยครับ หรือใหม่หน่อยก็ รุ่น Black สวยดี ปัญหาการแชร์กับการ์ดจอที่ x ลดลงมองข้ามไปได้เลยไม่รู้สึกหรอกครับ ทั้งๆ ที่ MB ของผมแค่ Sata 2 เอง เก่ามาก Gigabyte EP45 Extreme
                        ครับผม

Comment

Working...
                        X