Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel Pentium 4 650 ทามมายมานร้อนอย่างงี้.............

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel Pentium 4 650 ทามมายมานร้อนอย่างงี้.............

คือผมใช้ P4 3.4Ghz ตัวนี้อะครับแต่ว่าไม่เคยได้เช็คอุณหภูมิดูเลย เมื่อไม่กี่วันก่อนเพื่อนมาเล่นเครื่องผมแล้วมันก็เปิดไปเปิดมาดูอะไรไปเรื่อยของมัน ซักพักมานก็มาบอกว่าอุณหภูมิ CPU ของผม 90 องศาเลยอะครับ ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้างช่วยบอกทีปกติมานอุณหภูมิประมาณเท่าไรอะครับ

บ้าแล้ว ถ้าถึง90องศา ก็ผิดปกติสุดๆแล้ว อย่างมากก็แค่50-60 มากกว่านี้ร้อนมากๆแล้ว รองหาโปรแกรม SpeedFan มาลงดูสิ มานจาบอกว่า90จริงมั้ย

Comment

มี2อย่างครับ
      เซ็นเซอร์เพี้ยน และ ร้อนจริง
      ลองถอดแล้วทาซิลิโคนใหม่ครับ

Comment

คือผมลองเข้าดู Bios มันบอกประมาณ 90 อะครับ แต่เอาโปรแกรมมาดูมานบอกว่า 66 แล้วทำไมมันถึงไม่ตรงกันอะครับ

Comment

ผมคิดว่า เซ็นเซอร์เพี้ยน มากกว่า เพราะ ถ้ามัน 90 c จริง เครื่องดับแล้วละ เมนบอร์ดมันจะดับ อัตโนมัต ที่อุณหภูมิเกิน 70-80 (ดูใน BIOS ชัวกว่า)
          ป้องกัน CPU เดี้ยงครับ (ยกเว้นท่านไปตั้ง ปิดมัน ใน BIOS)

Comment

Originally posted by kikinaki View Post
            คือผมใช้ P4 3.4Ghz ตัวนี้อะครับแต่ว่าไม่เคยได้เช็คอุณหภูมิดูเลย เมื่อไม่กี่วันก่อนเพื่อนมาเล่นเครื่องผมแล้วมันก็เปิดไปเปิดมาดูอะไรไปเรื่อยของมัน ซักพักมานก็มาบอกว่าอุณหภูมิ CPU ของผม 90 องศาเลยอะครับ ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้างช่วยบอกทีปกติมานอุณหภูมิประมาณเท่าไรอะครับ
            ท่าน kikinaki ของนอกเรื่องหน่อยครับ พอดี ผมใช้ P4 3.0 (630) อยู่นะครับ กำลังดูตัวนี้ P4 3.4 (650)
            พอดีเลย ครับ อยากถามว่า คะแนน CPU P4 3.4 (650) โปรแกรม AquaMark3 (ตู้ปลา) ท่านได้เท่าไร ของผม 9,000 นิดๆ ถ้าเปลี่ยน จะคุ้มใหมเนี้ย

Comment

630 ผมได้เท่าเนี่ยครับ @4.0 นานแล้วนะภาพเนี่ย ตอนเว็บบอร์ดยังเก่าอยู่

ยังไม่ลองอัดใหม่เลย เด๋วว่างๆค่อยลอง

ผมว่าแรงต่างกันไม่เท่าไหร่หรอกนะ

Comment

ผมเช็คใน Bios มันขึ้นว่า 96 อะคับ ผมว่าเซ็นเซ่อร์คงเพี้ยนจิงๆ แต่เรื่องผลทดสอบนี่คงเอามาลงไม่ได้อะคับเพราะผมไม่มี net ผมเล่นที่ร้านเอาอะครับ

Comment

ถ้าผมจะ Overclock จะพอไหวไหมครับ
                  CPU Intel Pentium 4 650 3.4GHz
                  Ram Kingstun DDR2 1024/667 * 2
                  Mainboard GA-8I945P-G
                  VGA ASUSTek - EAX1600XT SILENT
                  สเป็คตามนี้อะ

Comment

ร้อนเกินไปคับ

ลองหา หม้อ+น้ำ+มาม่า มาทำกินบนCPUได้แล้ว

ผมว่าอุณหภูมิมันควรไม่เกิน65องศา

แต่ผมว่าโอกาสที่เซ็นเซอร์เพี้ยนก็อาจมีได้

Comment

วิธีเเก้

ผมใช้ P4 3.0Ghz แรกๆผมใช้ก็แปลกใจว่าทำไมเสยงพัดลมดังจัง พอลองไปเช็คในไบออส อุณหภูมิ CPU ของผม 90 องศา ตกใจ ผมก้ทอด cpuแล้วใส่เข้าไปใหม่ทาซิลีโคลนแล้วก็ล็อกขาcpuให้แน่น ต้องล็อกขาcpuให้เท่ากันด้วยน่ะครับ พอลองเปิดเช็คดูอีกครั้ง อุณหภูมิ CPU ของผม ก็ลดลงครับหลือ43องศาครับเปิดทั้งวันทั้งคือ 3วันติดต่อกันไม่ปิดเครื่องจาก90 องศา หลือเพียง
                      40-45 องศาครับ ลองทำดูแล้วกันครับ

Comment

Working...
                      X