Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยครับ เกมส์เป็น DX10 หมดแล้ว ทำไมบางท่านยังซื้อการ์ด DX9อยู่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยครับ เกมส์เป็น DX10 หมดแล้ว ทำไมบางท่านยังซื้อการ์ด DX9อยู่

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    การ์ดจอ รุ่นใหม่ไม่ต้องทำงานหนักเหมือนรุ่นเก่านะครับ เพราะว่า โครงสร้างของ DX10 นั้น
    อำนวยประโยชน์ต่อการประมวลผล ของการ์ดจอให้ไวขึ้นนั่นเอง และอีกอย่างสามารถทำ
    งานได้ดีกับ CPU DUAL ด้วยนะครับ

ไม่รู้เป็นความคิดเห็นที่ผิดเปล่าเนี่ย

ปล.ลองเอาการ์ดรุ่นเก่ารุ่นสูงๆนะครับที่เป็น DX9 มาเล่นเกมส์ ที่เป็น DX10 แท้ๆ แล้วปรียบเทียบการ์ดระดับกลางนะครับ DX10 ดูครับ

งง

เกมส์ไหนเป็น DX10 แล้วหรอครับ ตัวอย่างเช่น ????
    การ์ด DX9 เล่นเกมส์ DX10 ที่ไม่มีเวอร์ชัน DX9 ติดตัวมาด้วยไม่ได้ครับ แล้วจะเอามาเทียบได้ไงหว่า

ถ้าถามว่าทำไมยังซื้อการ์ด DX9 กันอยู่ ก็คงเพราะความคุ้มค่าครับ

Comment

Originally posted by pakaho View Post
      การ์ดจอ รุ่นใหม่ไม่ต้องทำงานหนักเหมือนรุ่นเก่านะครับ เพราะว่า โครงสร้างของ DX10 นั้น
      อำนวยประโยชน์ต่อการประมวลผล ของการ์ดจอให้ไวขึ้นนั่นเอง และอีกอย่างสามารถทำ
      งานได้ดีกับ CPU DUAL ด้วยนะครับ

ไม่รู้เป็นความคิดเห็นที่ผิดเปล่าเนี่ย

ปล.ลองเอาการ์ดรุ่นเก่ารุ่นสูงๆนะครับที่เป็น DX9 มาเล่นเกมส์ ที่เป็น DX10 แท้ๆ แล้วปรียบเทียบการ์ดระดับกลางนะครับ DX10 ดูครับ
      แนะนำ
      GF8800GTS 320M 320B

Comment

Originally posted by dogdog View Post
        งง

เกมส์ไหนเป็น DX10 แล้วหรอครับ ตัวอย่างเช่น ????
        การ์ด DX9 เล่นเกมส์ DX10 ที่ไม่มีเวอร์ชัน DX9 ติดตัวมาด้วยไม่ได้ครับ แล้วจะเอามาเทียบได้ไงหว่า

ถ้าถามว่าทำไมยังซื้อการ์ด DX9 กันอยู่ ก็คงเพราะความคุ้มค่าครับ

BioShock , World in conflict , lostPlanet , ฯลฯ
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          แนะนำ
          GF8800GTS 320M 320B

320 b นี่ใช่ 320บาทป่ะครับ
          GLORIOUS PC MASTER RACE
          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

7900GS กับ 8500GT แบบนี้ จะเอาอะไรละคับ

จักรยาน รุ่นใหม่ ล่าสุด กับ รถมอไซด์รุ่นเก่า

... มันไม่ใช้ item ในเกมส์ นะคับที่ มี option ดีกว่า แล้ว ต้องดีกว่า

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
              320 b นี่ใช่ 320บาทป่ะครับ
              10000-15000 ครับ หุหุ

Comment

การ์ดบางตัว DX9 มันก็ยังแรง เล่นได้ทุกเกมอยู่ครับ แต่มันแค่แสดงผลได้ภาพไม่ถึง DX10 ครับ บางคนก็เลยซื้อ DX9 อยู่ครับ

Comment

Originally posted by pakaho View Post
                  (1) การ์ดจอรุ่นใหม่ไม่ต้องทำงานหนักเหมือนรุ่นเก่านะครับ เพราะว่า (2)โครงสร้างของ DX10 นั้น
                  อำนวยประโยชน์ต่อการประมวลผล ของการ์ดจอให้ไวขึ้นนั่นเอง และ(3)อีกอย่างสามารถทำ

(4)ปล.ลองเอาการ์ดรุ่นเก่ารุ่นสูงๆนะครับที่เป็น DX9 มาเล่นเกมส์ ที่เป็น DX10 แท้ๆ แล้วปรียบเทียบการ์ดระดับกลางนะครับ DX10 ดูครับ
                  1. (รุ่นใหม่นี้ต้องบอกเงื่อนไขให้ดีครับ ว่า Level ต้องเทียบเท่าหรือใกล้เคียงกับรุ่นเก่า เช่น เอา 8400GS มาเทียบ 7600GT เป็นต้นครับ ไม่ใช่ว่าใหม่กว่าแล้วจะแรงกว่า แต่ถ้าท่านพูดรวมโดยรวม ก็โอเคครับ) มันก็ยังทำงานหนัก Full Load 100% ในโหมด 3D เหมือนเดิมครับ ถ้าเกมส์ใช้สเปคเครื่องที่สูงๆ แต่มันจะลื่นกว่าแทนครับ เว้น พวก casual game อันนั้นว่าไปอย่าง

2. หลักๆ ความแตกต่างระหว่าง DX9 กับ 10 คือ Effect กับ การประมวลผลที่ดีขึ้น แต่การ์ดก็ต้องแรงอยู่ดีครับ

3. ไม่ได้ขึ้นอยู่ DX10 นะครับ ที่ Support Dual-Core อยู่การเขียนเกมส์มากกว่าครับ ดูอย่าง SupCom ดูซิครับ Support ทั้ง Dual-core / Multi-Core ครับ ทั้งๆที่ยังเป็น DX9

4. การ์ด DX9 --> เล่น Dx10 แท้ๆ เปิดกลางๆ - คงไม่ได้ครับ เพราะ มันไม่ Support
                  แต่ถ้าอยากเทียบเรื่อง ความสวยงาม ระหว่าง DX 9 กับ 10 ลองดู ที่นี่ ครับ

Comment

ก็ยังไม่หมดนะ แต่ก็ได้เล่นเกมส์ เวอชั่น DX10 หลายเกมส์ละ แต่การประมวลผล DX10 ของจริงต้องรอดู crysis ก่อนคับ มันจะทำให้ fps สูงขึ้นอย่างที่คุยไว้หรือปล่าวที่ถึงขนาดโละโครงสร้างเก่าจนตัดความเข้ากันได้ระหว่างDX9 กะ10 ออกไปเลย หรือจาลงเอยเป็นแค่การโฆษณาขายวิสต้า ของบิลเกต

Comment

DX10 ใส่ detail มาอีกบาน ภาพแรกต้นมะพร้าวหายไปหลายต้นนะ DX9 อ่ะ 555555 นับต้นมะพร้าว

โอเค เวลาเล่นเกมส์ใครจะไปนั่งนับต้นมะพร้าวฟระ แต่ดูเอาเองละกัน แค่ดูผ่านๆก็ฟีลต่างกันสุดขั้วแล้ว

ภาพสามยิ่งแล้วใหญ่ DX9 ป่าบนเขาหายไปเลยทั้งป่า มีแต่ตะไคร่น้ำเขียวๆอะไรก็ไม่รู้ ยังไม่นับพวกแสงเงากับระบบฟิสิก

แต่ได้ต้นมะพร้าวเพิ่มมา 6 ต้น เสียเงิน หมื่นสอง ต้นมะพร้าวต้นละสองพันมันแพงไป

ถ้าการ์ดตัวละ 6 พัน ต้นมะพร้าวต้นละพันค่อยน่าซื้อหน่อย

สรุปว่ามันเจ๋ง ต่างกันมากๆจริง แต่ไว้ให้การ์ดที่เล่นได้เนียนๆเหลือตัวละหกพันค่อยว่ากันอีกที

กระทู้แดจาวู

การ์ด DX10 ยังเป็นการ์ดระดับสูง ของคนมีเงิน จะเล่นต้องเล่นตัวสูงหน่อย ตัวล่างๆเอามาก็เท่านั้น

ส่วนการ์ด DX9 มันเป็นการ์ดสุดคุ้มไปแล้วเพราะมันถูก หลายคนคงเอาไปเล่นเกมเก่า คงกะว่าการ์ด DX10 ตัวใหม่ๆ แรงๆ ถูกๆ มาค่อยซื้อก็ยังไม่สาย

Comment

ยังไงมันก็ยังมีเกมส์ dx9 ให้เล่นอยู่ดีนะคับ และก็เพราะว่าตอนนี้การ์ดที่เป็น dx9 แรงๆมันลดราคาและก็ราคาถูกลงด้วยเขาก็เลยคิดว่าซื้อมาใช้มันก็ไม่ได้เสียหายอะไร เพราะ บางคนถ้าจะให้ไปซื้อการ์ดระดับ 8800 เขาก็ไม่มีเงินหรืองบไม่ถึง หรือจะให้ไปใช้ 8600 gt เขาก็คิดว่าถ้าจะใช้เล่นเกมส์ dx10 มันก็คงไม่ค่อยไหว หรือจะไปใช้ 8600 gts ซึ่งราคานี้บอกตามตรงเลยว่าไม่เหมาะสมกับความแรงเลยราคานี้ถ้าเพิ่มงบอีกหน่อยได้ 8800 มือสองไปใช้สบายๆเลย เหตุนี้ที่พวกท่านๆทั้งหลายยังใช้การ์ด dx9 กันอยู่ไม่ว่าจะเป็นรุ่นแรงๆแต่ราคาถูกใจก็พวก gf7900,gf7950,x1950,x1900 etc.
                        ปล. ถ้าผิดผลาดประการใดขอคำชี้แนะด้วยนะขอรับ

Comment

ใช้ xp ไม่เปลืองแรม เล่นเกมลื่นคับ vista เล่นไม่ไหว^^

Comment

Originally posted by ARES View Post
                            DX10 ใส่ detail มาอีกบาน ภาพแรกต้นมะพร้าวหายไปหลายต้นนะ DX9 อ่ะ 555555 นับต้นมะพร้าว

โอเค เวลาเล่นเกมส์ใครจะไปนั่งนับต้นมะพร้าวฟระ แต่ดูเอาเองละกัน แค่ดูผ่านๆก็ฟีลต่างกันสุดขั้วแล้ว

แต่ได้ต้นมะพร้าวเพิ่มมา 6 ต้น เสียเงิน หมื่นสอง ต้นมะพร้าวต้นละสองพันมันแพงไป

ถ้าการ์ดตัวละ 6 พัน ต้นมะพร้าวต้นละพันค่อยน่าซื้อหน่อย
                            สรุป ซื้อการ์ดจอ DX10 เพื่อจะได้มีสวนมะพร้าวใช่มั๊ยครับ?

Comment

Originally posted by Independence View Post
                              สรุป ซื้อการ์ดจอ DX10 เพื่อจะได้มีสวนมะพร้าวใช่มั๊ยครับ?
                              ใช่ครับ

Comment

Working...
                              X